คู่มือเชิงปฏิบัติเกี่ยวกับความจุของแบตเตอรี่ ความเข้ากันได้ของตัวเชื่อมต่อ กำลังชาร์จ และการวางแผนตอบสนองต่อกลุ่มยานพาหนะ
สำหรับ:ผู้ให้บริการช่วยเหลือฉุกเฉินบนท้องถนน ผู้ประกอบการรถบรรทุกไฟฟ้า กองยานพาหนะโลจิสติกส์ หน่วยงานเทศบาล และผู้จัดการโครงการอุตสาหกรรม
รถยนต์โดยสารไฟฟ้าที่ติดค้างอาจต้องการพลังงานเพียงเล็กน้อยเท่านั้นจึงจะไปถึงแท่นชาร์จถัดไป ลองจินตนาการถึงรถบรรทุกส่งไฟฟ้าที่บรรทุกแบตเตอรี่ขนาด 400 kWh การจัดส่งที่คำนึงถึงเวลา พื้นที่จอดรถริมถนนที่จำกัด และสถานีชาร์จที่ไม่สามารถรองรับรถพ่วงได้ ปัญหาไม่ใช่แค่แบตเตอรี่หมดอีกต่อไป โดยเป็นการผสมผสานระหว่างความพร้อมด้านพลังงาน ความเข้ากันได้ของยานพาหนะ ความปลอดภัยของสถานที่ปฏิบัติงาน และเวลาหยุดทำงาน
สำหรับผู้ประกอบการเชิงพาณิชย์ กที่ชาร์จ EV มือถือสามารถสร้างตัวเลือกการกู้คืนเพิ่มเติมได้: นำระบบการชาร์จ DC แบบใช้แบตเตอรี่ไปยังยานพาหนะที่ปลอดภัยในการชาร์จ แทนที่จะเคลื่อนย้ายยานพาหนะไปยังจุดชาร์จโดยอัตโนมัติพลังงานประตูพัฒนาอุปกรณ์ชาร์จแบบรวมพื้นที่จัดเก็บข้อมูลสำหรับการช่วยเหลือระดับมืออาชีพ ยานพาหนะเชิงพาณิชย์ และการใช้งานในอุตสาหกรรม คู่มือนี้จะอธิบายสิ่งที่ผู้ซื้อควรคำนวณก่อนเลือกโซลูชัน
เมื่อรถส่วนตัวจอด ความกังวลหลักอาจอยู่ที่ว่าคนขับสามารถเดินทางต่อได้เร็วแค่ไหน มีรถเพื่อการพาณิชย์บรรทุกภาระการดำเนินงานที่มากขึ้น. ผู้ขับขี่อาจทำงานภายในกำหนดเวลาที่กำหนด สินค้าอาจมีกรอบเวลาในการจัดส่ง โหลดในห้องเย็นอาจต้องใช้พลังงานเสริมอย่างต่อเนื่อง และรถกู้คืนหนักอาจประสานงานได้ยากหรือมีราคาแพง การเข้าถึงไซต์งานมีความสำคัญพอๆ กับไฟฟ้า ไหล่ทางริมถนนที่เหมาะสำหรับรถยนต์อาจไม่ปลอดภัยสำหรับรถบรรทุกที่บรรทุกสินค้าหรือแท่นชาร์จแบบเคลื่อนที่
ความแตกต่างนี้เปลี่ยนวัตถุประสงค์การกู้ภัย แทนที่จะสัญญาว่าจะชาร์จจนเต็ม ผู้ปฏิบัติงานควรพิจารณาก่อนว่าการชาร์จในสถานที่ที่มีการควบคุมสามารถคืนระยะการขับขี่ที่เพียงพอเพื่อไปถึงสถานีหรือศูนย์กลางการชาร์จที่รถบรรทุกเข้าถึงได้หรือไม่ หากมีข้อผิดพลาดเกี่ยวกับไฟฟ้าแรงสูง ความเสียหายจากการชน ควัน ความร้อนสูงเกินไปอย่างรุนแรง หรือการห้ามของผู้ผลิต จะต้องไม่ดำเนินการชาร์จ ในกรณีดังกล่าว จำเป็นต้องมีการฟื้นฟูโดยผู้เชี่ยวชาญ
จากข้อมูลของสำนักงานพลังงานระหว่างประเทศ (IEA) ยอดขายรถบรรทุกขนาดกลางและขนาดใหญ่ที่ใช้ไฟฟ้าเกิน 400,000 คันทั่วโลกในปี 2568 คิดเป็นประมาณ 9% ของยอดขายรถบรรทุกทั้งหมด ยอดขายรถบรรทุกหนักแบบไฟฟ้ามียอดขายประมาณ 230,000 คัน ในขณะที่ยอดขายรถบรรทุกขนาดกลางแบบไฟฟ้ามียอดขายประมาณ 210,000 คัน โมเดลที่ใช้แบตเตอรี่ไฟฟ้าคิดเป็นเกือบ 97% ของยอดขายรถบรรทุกไฟฟ้า สิ่งนี้แสดงให้เห็นถึงขนาดที่เพิ่มขึ้นของข้อกำหนดการสนับสนุนรถยนต์เพื่อการพาณิชย์ไฟฟ้าที่มีศักยภาพ แม้ว่าตัวเลขยอดขายไม่ได้ทำนายอัตราการพังข้างถนนด้วยตัวมันเอง
| ตัวบ่งชี้รถบรรทุกทั่วโลกปี 2025 | ตัวเลขที่รายงาน | ความหมายเชิงปฏิบัติการ |
| จำหน่ายรถบรรทุกไฟฟ้า | มากกว่า 400,000 | จำนวนประชากรที่ให้บริการรถบรรทุกไฟฟ้าที่มีศักยภาพมากขึ้น |
| ส่วนแบ่งรถบรรทุกไฟฟ้าของยอดขายรถบรรทุกทั้งหมด | ประมาณ 9% | ขั้นตอนการปฏิบัติริมถนนต้องครอบคลุมถึงสถาปัตยกรรมรถยนต์ใหม่ |
| รถบรรทุกหนักไฟฟ้า | ประมาณ 230,000 | สถานการณ์การช่วยเหลือพลังงานสูงเพิ่มเติม |
| รถบรรทุกขนาดกลางแบบไฟฟ้า | ประมาณ 210,000 | การดำเนินการจัดส่งในระดับภูมิภาคเพิ่มเติม |
ที่มา: IEA, Global EV Outlook 2026, “แนวโน้มในโหมด EV อื่นๆ” นี่เป็นการประมาณการยอดขายทั่วโลก ไม่ใช่อัตราเหตุการณ์การกู้คืน
สถานีชาร์จแบบอยู่กับที่ยังคงจำเป็นสำหรับการดำเนินงานตามปกติ อย่างไรก็ตาม ช่องที่เข้ากันได้ยังคงไม่สามารถใช้งานได้หากรถบรรทุกที่พิการไม่สามารถเข้าถึงได้ หากรถพ่วงกีดขวางการเข้าถึง หรือหากการจ่ายของในคลังถูกขัดจังหวะ การลากจูงสำหรับงานหนักยังอาจเกี่ยวข้องกับขั้นตอนการลากจูงเฉพาะยานพาหนะ การจัดการรถพ่วง การจัดการจราจรในพื้นที่ และผู้รับจ้างที่เชี่ยวชาญ การตอบสนองของเครื่องชาร์จ EV แบบเคลื่อนที่จะมีประโยชน์ก็ต่อเมื่อพลังงานแบตเตอรี่ฉุดไม่เพียงพอเป็นปัญหาสำคัญ และรถสามารถรับการชาร์จ DC ได้อย่างปลอดภัย
ด้วยเหตุนี้ กรณีการใช้งานที่แข็งแกร่งที่สุดสำหรับเครื่องชาร์จ EV เคลื่อนที่ของ Door Energy จึงไม่ใช่การชาร์จรถยนต์โดยสารรายวันแบบธรรมดา มีการวางแผนการสนับสนุนพลังงานฉุกเฉินสำหรับคลังยานพาหนะ เส้นทางรถบรรทุก เครือข่ายช่วยเหลือริมถนน สถานที่ทำงานชั่วคราว และสถานที่อื่นๆ ที่โครงสร้างพื้นฐานคงที่ที่เชื่อถือได้ไม่สามารถเข้าถึงได้เสมอไป
ช่องว่างขนาดแบตเตอรี่ระหว่างรถยนต์ไฟฟ้าและรถยนต์เพื่อการพาณิชย์ขนาดใหญ่มีความสำคัญ IEA รายงานว่ารถยนต์โดยสารไฟฟ้าที่ใช้แบตเตอรี่โดยเฉลี่ยที่ขายในสหภาพยุโรปมีแบตเตอรี่เกือบ 70 kWh ในปี 2025 ค่าเฉลี่ยของสหรัฐอเมริกาอยู่ที่ประมาณ 90 กิโลวัตต์ชั่วโมง เมื่อเปรียบเทียบกันแล้ว รถบรรทุกไฟฟ้าอาจระบุได้หลายร้อยกิโลวัตต์-ชั่วโมง ขึ้นอยู่กับการออกแบบรถยนต์และรอบการทำงาน คำถามที่ถูกต้องเมื่อปรับขนาดเครื่องชาร์จ EV แบบพกพาเพื่อการช่วยเหลือจึงไม่ใช่ "แบตเตอรี่รถบรรทุกมีขนาดใหญ่แค่ไหน" แต่ “พลังงานเพิ่มเติมเท่าใดจะช่วยให้การเคลื่อนไหวครั้งต่อไปปลอดภัย”
| ขนาดแบตเตอรี่ตัวอย่าง | เพิ่ม SOC 10% | เพิ่ม SOC 20% | เพิ่ม SOC 30% |
| EV ผู้โดยสาร 70 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 7 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 14 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 21 กิโลวัตต์ชั่วโมง |
| รถส่งของขนาด 100 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 10 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 20 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 30 กิโลวัตต์ชั่วโมง |
| รถยนต์เพื่อการพาณิชย์ 200 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 20 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 40 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 60 กิโลวัตต์ชั่วโมง |
| รถบรรทุกไฟฟ้า 400 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 40 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 80 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 120 กิโลวัตต์ชั่วโมง |
| รถบรรทุกหนัก 600 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 60 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 120 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 180 กิโลวัตต์ชั่วโมง |
ตัวอย่างเท่านั้น: ความจุของแบตเตอรี่เป็นเพียงตัวอย่างการกำหนดค่ากลุ่มยานพาหนะ ไม่ใช่ค่าเฉลี่ยตามประเภทรถบรรทุก ตัวเลขอธิบายพลังงานที่ได้รับจากแบตเตอรี่รถยนต์ ไม่รวมการสูญเสียและปริมาณสำรองแบตเตอรี่ที่ไม่สามารถเข้าถึงได้
พิจารณารถบรรทุกไฟฟ้าที่มีความจุปกติ 400 kWh และสถานะการชาร์จ (SOC) 8% สมมติว่าจุดชาร์จที่สามารถเข้าถึงได้แห่งถัดไปอยู่ห่างออกไป 25 กม. และยานพาหนะใช้ 1.5 kWh/km บนเส้นทางที่วางแผนไว้ ค่าประมาณพลังงานฉุดอย่างง่ายคือ 25 × 1.5 = 37.5 kWh การเพิ่มส่วนต่างการวางแผน 20% จะทำให้ได้ประมาณ 45 kWh ซึ่งน้อยกว่า 368 กิโลวัตต์ชั่วโมงที่ต้องใช้ในการเติมแบตเตอรี่ทั้งหมดจาก 8% ถึง 100% ก่อนที่จะสูญเสียไปเสียอีก
ข้อกำหนดในการกู้ภัยโดยประมาณสามารถแสดงเป็น: พลังงานด้านยานพาหนะที่ต้องการ (kWh) = ระยะทางในเส้นทาง (กม.) × ปริมาณการใช้ที่คาดหวัง (kWh/กม.) × (1 + เศษส่วนสำรอง) ผู้ปฏิบัติงานยังต้องตรวจสอบพลังงานที่มีอยู่บนรถ เนินเขา สภาพอากาศ น้ำหนักบรรทุก ข้อจำกัดของแบตเตอรี่ และคำแนะนำของผู้ผลิตรถบรรทุกการคำนวณเส้นทางเป็นเครื่องมือคัดกรองไม่อนุญาตให้ออกจากสถานที่อันตรายโดยไม่มีข้อควรระวังเพิ่มเติม
ลองนึกภาพหน่วยตอบสนองที่กำหนดไว้สำหรับงานสามงานที่ต้องการให้ยานพาหนะได้รับพลังงาน 30, 45 และ 60 กิโลวัตต์ชั่วโมง พลังงานทั้งหมดที่ส่งไปยังแบตเตอรี่รถยนต์จะเท่ากับ 135 กิโลวัตต์ชั่วโมง เมื่อแสดงประสิทธิภาพการจัดส่งพลังงานตั้งแต่ต้นทางถึงปลายทางที่ 90% หน่วยชาร์จจะต้องใช้พลังงานที่เก็บไว้อย่างน้อย 150 กิโลวัตต์ชั่วโมงเพื่อทำงานเหล่านั้นให้เสร็จสิ้น ควรเพิ่มตัวเลขนี้เพื่อให้สอดคล้องกับ SOC สำรองของอุปกรณ์ โหลดเสริม และเหตุฉุกเฉินในการปฏิบัติงาน
| สถานการณ์การจัดส่ง | พลังงานด้านยานพาหนะ | พลังงานหน่วยที่มีประสิทธิภาพ 90% |
| รถบรรทุก A: การฟื้นตัวในช่วงไมล์สุดท้าย | 30 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 33.3 กิโลวัตต์ชั่วโมง |
| รถบรรทุก B: การโอนทางหลวง | 45 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 50.0 กิโลวัตต์ชั่วโมง |
| รถบรรทุก C: คลังระยะไกล | 60 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 66.7 กิโลวัตต์ชั่วโมง |
| รวมเป็นสามงาน | 135 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 150.0 กิโลวัตต์ชั่วโมง |
การคำนวณตัวอย่าง: ข้อกำหนดด้านประสิทธิภาพและภารกิจเป็นเพียงสมมติฐานในการวางแผน ไม่ใช่ประสิทธิภาพที่ได้รับการรับรองสำหรับผลิตภัณฑ์ Door Energy
ในการจัดซื้อจัดจ้างในทางปฏิบัติ กำลังการผลิตที่ใช้งานได้ การสำรองฉุกเฉิน และเวลาตอบสนองมีความสำคัญมากกว่าความจุของป้ายชื่อเพียงอย่างเดียว Door Energy กล่าวถึงตรรกะขนาดเดียวกันในตัวมันคู่มือการวางแผนความสามารถในการช่วยเหลือรถเสียฉุกเฉิน.
กลุ่มยานพาหนะเพื่อการพาณิชย์มักจะซื้อยานพาหนะจากภูมิภาคต่างๆ หรือดำเนินงานในหลายประเทศ ความเข้ากันได้ในการชาร์จจึงต้องได้รับการยืนยันจากรุ่น ไม่ใช่สรุปได้ว่ารถยนต์ทุกคันเป็นแบบไฟฟ้า CCS1 ใช้กับชิ้นส่วนของกองเรืออเมริกาเหนือ ในขณะที่ CCS2 เป็นเรื่องปกติในยุโรป ระบบการชาร์จเมกะวัตต์ (MCS) กำลังได้รับการพัฒนาสำหรับการใช้งานหนักที่มีกำลังสูงกว่า และต้องใช้ขั้วต่อของตัวเองและอุปกรณ์ชาร์จที่เข้ากันได้ สาย CCS2 ไม่ใช่สาย MCS
| มาตรฐาน / ฟังก์ชั่น | การตั้งค่าทั่วไป | ตรวจสอบก่อนส่งกู้ภัย |
| ซีซีเอส1 | ยานพาหนะในอเมริกาเหนือบางคัน | ประเภทปลั๊ก ช่วงแรงดัน/กระแส และโปรโตคอล |
| ซีซีเอส2 | ตลาดยุโรปและตลาด CCS2 อื่นๆ | ปลั๊ก, การยอมรับ DC ของยานพาหนะ, ตำแหน่งการเข้าถึง |
| เอ็มซีเอส | การชาร์จสำหรับงานหนักกำลังสูงที่เกิดขึ้นใหม่ | ต้องใช้อุปกรณ์ MCS เฉพาะ ไม่ครอบคลุมโดย CCS เพียงอย่างเดียว |
| สคบ | การเชื่อมต่อระหว่างเครื่องชาร์จกับแพลตฟอร์มการจัดการ | เวอร์ชัน การรวมแบ็กเอนด์ และบันทึกเซสชัน |
CharIN ระบุได้ถึง 1,250 V และ 3,000 A เป็นพารามิเตอร์การออกแบบที่กำลังกล่าวถึงสำหรับ MCS ตัวเลขทางวิศวกรรมเหล่านั้นต้องไม่เข้าใจผิดว่าเป็นอัตราการชาร์จที่มีอยู่ในทุกไซต์งาน Door Energy นำเสนอการกำหนดค่าตัวเชื่อมต่อ CCS1/CCS2 ในรุ่นที่เกี่ยวข้อง ควรตรวจสอบรายชื่อรถจริงก่อนอนุมัติโครงการในต่างประเทศ
ไฟฟ้ากระแสตรงเป็นผลคูณของแรงดันและกระแส: กำลัง (kW) = แรงดัน (V) × กระแส (A) / 1,000 สมมติว่ายานพาหนะและขั้วต่อสามารถทำงานได้ที่ 800 V และ 170 A ผลิตภัณฑ์ทางไฟฟ้าของพวกมันคือ 136 kW แต่เอาท์พุตที่จ่ายออกมายังคงไม่เกินกำลังไฟพิกัดของโมดูลการชาร์จ ขีดจำกัดสายเคเบิล หรือคำขอการจัดการแบตเตอรี่ของยานพาหนะ เครื่องชาร์จขนาด 100 กิโลวัตต์จะไม่กลายเป็นเครื่องชาร์จขนาด 136 กิโลวัตต์เพียงเพราะมีการเชื่อมต่อรถบรรทุกไฟฟ้าแรงสูง
| แรงดันไฟฟ้าด้านยานพาหนะ | ภาพประกอบในปัจจุบัน | วี × เอ / 1,000 |
| 400 โวลต์ | 170 ก | 68 กิโลวัตต์ |
| 600 โวลต์ | 170 ก | 102 กิโลวัตต์ |
| 800 โวลต์ | 170 ก | 136 กิโลวัตต์ |
| 800 โวลต์ | 250 ก | 200 กิโลวัตต์ |
ตัวอย่างทางไฟฟ้าเป็นเลขคณิตขอบบนที่แรงดัน/กระแสที่ระบุเท่านั้น พวกเขาไม่ได้สัญญาว่าจะได้ผลผลิตจากผลิตภัณฑ์ที่มีชื่อใดๆ
การสื่อสารระหว่างยานพาหนะกับเครื่องชาร์จจะควบคุมการตรวจสอบความปลอดภัย คำขอแรงดันไฟฟ้า/กระแสไฟที่เจรจาไว้ และการเริ่มต้นหรือสิ้นสุดเซสชันการชาร์จ DC ในทางตรงกันข้าม OCPP จะเชื่อมโยงอุปกรณ์ชาร์จเข้ากับระบบการจัดการสถานีชาร์จ (CSMS) ด้วยการผสานรวมที่เข้ากันได้ ทำให้สามารถรองรับสถานะเครื่องชาร์จ บันทึกเซสชัน การอนุญาต การแจ้งเตือน และฟังก์ชันระยะไกลที่เลือกได้ อุปกรณ์ที่ติดตั้ง OCPP ไม่สามารถใช้งานร่วมกับรถบรรทุกทุกคันได้โดยอัตโนมัติ และ OCPP เองก็ไม่สามารถส่งคำสั่งกู้ภัยหรือระบบ GPS ที่สมบูรณ์ได้ด้วยตัวมันเอง
รายการรุ่นพลังงานประตูที่เกี่ยวข้อง OCPP 1.6J ผู้ปฏิบัติงานที่ต้องการบูรณาการการจัดการกลุ่มยานพาหนะหรือแพลตฟอร์มการเรียกเก็บเงินควรตรวจสอบเฟิร์มแวร์ การทำแผนที่ข้อมูล และฟังก์ชันแบ็กเอนด์ในการทดสอบการยอมรับ มีบริบทเพิ่มเติมอยู่ในบทความการดำเนินงาน OCPP ของ Door Energy.
เวลาในการชาร์จของรถบรรทุกไฟฟ้าที่ติดค้างขึ้นอยู่กับปริมาณพลังงานที่ต้องได้รับและกำลังเฉลี่ยที่ยอมรับได้ตลอดเซสชันการชาร์จ อุณหภูมิแบตเตอรี่, SOC, เส้นโค้งการชาร์จของผู้ผลิต, อัตราสายเคเบิลและขั้วต่อ และขีดจำกัดการควบคุมของเครื่อง ล้วนส่งผลต่อผลลัพธ์ ในทางปฏิบัติ พลังงานมักจะลดลงเมื่อแบตเตอรี่เข้าใกล้ SOC ที่สูง รุ่นที่มีอัตราการชาร์จสูงสุดที่สูงอาจได้รับน้อยกว่ามากภายใต้สภาวะที่ยากลำบาก
นั่นคือเหตุผลที่ผู้ปฏิบัติงานควรขายบริการช่วยเหลือที่สามารถวัดผลได้ เช่น การส่งพลังงานไปยังยานพาหนะเป้าหมายและระยะเดินหน้าอย่างปลอดภัย ไม่ใช่สัญญาสากล "แบตเตอรี่เต็มใน 30 นาที" เครื่องชาร์จ EV แบบพกพาที่เหมาะสมอาจเร็วพอที่จะคืนความคล่องตัวที่จำเป็นโดยไม่ต้องชาร์จจนเต็ม
| พลังงานด้านยานพาหนะที่ต้องการ | ถือว่ากำลังไฟฟ้ากระแสตรงที่ยอมรับโดยเฉลี่ย | เวลาในการชาร์จที่เหมาะสมที่สุด |
| 20 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 60 กิโลวัตต์ | 20 นาที |
| 45 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 90 กิโลวัตต์ | 30 นาที |
| 60 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 100 กิโลวัตต์ | 36 นาที |
| 90 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 150 กิโลวัตต์ | 36 นาที |
| 120 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 150 กิโลวัตต์ | 48 นาที |
เวลาในการชาร์จที่เหมาะสม = พลังงานที่เพิ่มขึ้น / กำลังไฟฟ้าที่ยอมรับโดยเฉลี่ย ไม่รวมการตั้งค่า การตรวจสอบ การตรวจสอบการสื่อสาร และความล่าช้าใดๆ นี่เป็นสมมติฐานของสถานการณ์ ไม่รับประกันเวลาเซสชันของ Door Energy
รถบรรทุกขนาด 400 kWh ที่เปลี่ยนจาก 8% เป็น 20% SOC จะได้รับ 48 kWh (400 × 0.12) หากไฟ DC ที่ยอมรับโดยเฉลี่ยคือ 80 kW การชาร์จเพียงอย่างเดียวจะใช้เวลา 48 / 80 = 0.6 ชั่วโมง หรือ 36 นาที โดยถือว่าใช้เวลาประมาณ 10–15 นาทีสำหรับการตรวจสอบความปลอดภัย การเชื่อมต่อยานพาหนะ และการยืนยันภายหลังการชาร์จ ช่วงเวลาในสถานที่จะอยู่ที่ประมาณ 46–51 นาที สภาพจริงอาจทำให้ยาวขึ้นได้
หากการถ่ายโอนพลังงานที่ส่งมอบมีประสิทธิภาพ 90% หน่วยกักเก็บพลังงานแบบเคลื่อนที่จะใช้เวลาประมาณ 53.3 kWh เพื่อจ่ายพลังงาน 48 kWh ให้กับรถบรรทุก เจ้าหน้าที่กู้ภัยยังต้องตรวจสอบด้วยว่าประจุที่เหลืออยู่ของรถบรรทุกบวกกับพลังงานกู้ภัยนั้นมีระยะเพียงพอที่จะไปถึงจุดหมายการชาร์จที่ปลอดภัยถัดไปหรือไม่ ทั้งความจุของแบตเตอรี่และเอาต์พุตกิโลวัตต์ที่มีพิกัดสูงไม่ตอบคำถามนั้นด้วยตัวเอง
ระบบมือถือจะต้องถูกเติมเต็มระหว่างภารกิจ การวางแผนควรคำนึงถึงอินพุต DC หรือ AC ที่มีอยู่ โครงสร้างพื้นฐานในสถานที่ และการสูญเสียการชาร์จ ตามตัวอย่างง่ายๆ ขอบเขตล่าง การเติมพลังงาน 210 kWh ที่ 100 kWh อย่างต่อเนื่องจะใช้เวลาอย่างน้อย 2.1 ชั่วโมง การเติมพลังงาน 420 kWh ที่ 200 kW จะใช้เวลาอย่างน้อย 2.1 ชั่วโมงในทำนองเดียวกัน เวลาในการชาร์จจริงทั้งสองครั้งจะนานขึ้นเมื่อพิจารณาถึงขีดจำกัดและการสูญเสีย
Door Energy สามารถหารือเกี่ยวกับการจัดเตรียมอินพุตที่แตกต่างกันสำหรับระบบต่างๆ ซึ่งรวมถึงการเติมเต็ม DC หรืออินพุต AC. อย่างไรก็ตาม การชาร์จเต็มหนึ่งชั่วโมงโดยประมาณสำหรับการกำหนดค่าหนึ่งจะต้องไม่ถ่ายโอนไปยังแบตเตอรี่ขนาดอื่นโดยอัตโนมัติ สอบถามข้อมูลจำเพาะด้านกำลังไฟฟ้าเข้าของรุ่นที่เลือกและโปรไฟล์การทดสอบการชาร์จก่อนที่กลุ่มยานพาหนะจะพร้อมใช้งาน
Door Energy ออกแบบและผลิตระบบจัดเก็บและชาร์จมือถือสำหรับการใช้งานเฉพาะทาง กลุ่มผลิตภัณฑ์ของบริษัทประกอบด้วยความจุพลังงาน ระดับพลังงาน ตัวเลือกตัวเชื่อมต่อ และการกำหนดค่าแบบเคลื่อนที่ที่แตกต่างกัน สำหรับผู้ซื้อยานพาหนะในต่างประเทศ ข้อกำหนดที่ถูกต้องขึ้นอยู่กับว่าบริการเกี่ยวข้องกับยานพาหนะที่มี SOC ต่ำครั้งละหนึ่งคัน รถบรรทุกหลายคันในอู่ซ่อมรถ หรือโครงการช่วยเหลือและสนับสนุนทางอุตสาหกรรมแบบผสมผสาน การกำหนดค่าที่เผยแพร่ต่อไปนี้แสดงให้เห็นถึงข้อดีข้อเสีย
| การกำหนดค่าพลังงานประตู | ข้อมูลจำเพาะด้านพลังงาน/การชาร์จที่เผยแพร่ | คำถามประเมินทั่วไป |
| เอ็มซีพี-บี | พื้นที่จัดเก็บ 105 กิโลวัตต์ชั่วโมง; การชาร์จกระแสตรง 100 กิโลวัตต์ | คนส่วนใหญ่เรียกร้องให้มีการเพิ่มพลังงานเล็กน้อยหรือปานกลางหรือไม่? |
| เอ็มซีพี-เอ | พื้นที่จัดเก็บ 210 กิโลวัตต์ชั่วโมง; สูงสุด 180 kW หนึ่งตัวเชื่อมต่อหรือเอาต์พุต 90 kW สองตัว | ภารกิจขนาดกลางหรือจุดชาร์จสองจุดจำเป็นหรือไม่? |
| เอ็มซีพี-อี | พื้นที่จัดเก็บ 420 กิโลวัตต์ชั่วโมง; กำลังรวม 420 กิโลวัตต์ผ่านขั้วต่อสี่ตัว | มีงานใหญ่หลายอย่างเกิดขึ้นก่อนที่เครื่องจะสามารถชาร์จใหม่ได้หรือไม่? |
ที่มา: หน้าผลิตภัณฑ์ Door Energy สำหรับ MCP-B, MCP-A และ MCP-E อัตรา MCP-E 420 kW คือ TOTAL สำหรับปืนสี่กระบอก ไม่ใช่การรับประกัน 420 kW ต่อคัน พลังงานและผลผลิตที่มีประสิทธิภาพขึ้นอยู่กับขีดจำกัดการปฏิบัติงาน
ที่MCP-B 105 kWh ระบบชาร์จมือถืออาจพิจารณาได้ว่าข้อกำหนดในการจัดส่งทั่วไปอยู่ในระดับปานกลาง สำหรับกลุ่มฟลีตที่มีขนาดงานกว้างขึ้นระบบ MCP-A 210 กิโลวัตต์ชั่วโมงให้บัฟเฟอร์พลังงานที่ใหญ่กว่าและตัวเลือกการทำงานแบบเอาต์พุตเดี่ยวหรือเอาต์พุตคู่ การทำงานแบบเข้มข้นหรือแบบหลายคันอาจให้เหตุผลในการประเมินMCP-E 420 kWh โซลูชันปืนสี่กระบอก. ไม่ควรเลือกสิ่งใดโดยไม่ยืนยันการขนส่ง การเข้าถึงไซต์ มาตรฐานปลั๊ก และการสำรองการทำงานของแบตเตอรี่
ผู้กู้ภัยจะจ่ายค่าบริการ ไม่ใช่เพียงค่ากำหนดของอุปกรณ์เท่านั้น การจัดเก็บพลังงานแบบพกพาช่วยให้ทีมเผชิญเหตุนำพลังงานมาสู่ยานพาหนะที่ติดอยู่ได้ อุปกรณ์ CCS1/CCS2 ที่กำหนดค่าได้สามารถรองรับการจัดซื้อสำหรับกองยานพาหนะในภูมิภาคต่างๆ โดยขึ้นอยู่กับการตรวจสอบความถูกต้องเฉพาะรุ่น การตรวจสอบที่เกี่ยวข้องกับ OCPP อาจปรับปรุงการมองเห็นสถานะของอุปกรณ์และพลังงานที่ส่งมอบ โครงสร้างแบบโมดูลาร์ช่วยลดความยุ่งยากในการวินิจฉัยและการเปลี่ยนส่วนประกอบที่สามารถซ่อมบำรุงได้ โดยมีอะไหล่ที่จัดเตรียมไว้ให้และช่างเทคนิคที่ได้รับการรับรอง
| จุดปวดของลูกค้า | ความสามารถด้านพลังงานประตูที่เกี่ยวข้อง | ตัวชี้วัดการตัดสินใจที่จะทดสอบ |
| รถบรรทุกไม่สามารถไปถึงจุดชาร์จที่รองรับได้ | การส่งพลังงาน DC แบบเคลื่อนที่โดยใช้แบตเตอรี่ | kWh ฝั่งยานพาหนะที่ให้มาต่อการโทร |
| รถบรรทุกหลายคันขอความช่วยเหลือร่วมกัน | การกำหนดค่าหลายเอาต์พุตในรุ่นที่เลือก | การจัดสรรพลังงานพร้อมกันและงานทั้งหมดเสร็จสมบูรณ์ |
| พอร์ตชาร์จยานพาหนะที่แตกต่างกัน | ตัวเลือกการกำหนดค่า CCS1/CCS2 | รายชื่อรถที่รองรับการตรวจสอบแล้ว |
| หน้าต่างบริการที่ยาวนานและความล้มเหลวของฟิลด์ | การออกแบบโมดูลาร์และการสนับสนุนการบริการ | เวลาเฉลี่ยในการซ่อมและความพร้อมของอะไหล่ |
| เหตุการณ์ริมถนนไม่บ่อยนัก | โหลด AC ที่ใช้ร่วมกันได้หรือกรณีการใช้งานการชาร์จตามแผน | การใช้สินทรัพย์รายปี ไม่ใช่แค่การโทรฉุกเฉินเท่านั้น |
ในสถานการณ์บนทางหลวง รถบรรทุกไฟฟ้า SOC ต่ำที่ไม่มีไฟฟ้าแรงสูงเกิดข้อผิดพลาดอาจต้องใช้พลังงานเพียง 40–50 kWh เพื่อไปถึงศูนย์กลางที่เข้ากันได้กับรถบรรทุก การตอบสนองของเครื่องชาร์จ EV มือถือที่วางแผนไว้ควรให้ความสำคัญกับไหล่ที่ปลอดภัยหรือสถานที่ที่ได้รับการควบคุม ตรวจสอบทางเข้าของยานพาหนะจริง และส่งมอบพลังงานที่เพียงพอสำหรับขาถัดไป สำหรับเหตุการณ์ในคลังสินค้า ยานพาหนะขนส่งที่จอดไว้หลายคันอาจต้องมีการเติมเล็กน้อย: ผู้ปฏิบัติงานควรกำหนดเวลาการทำงานตามพลังงานรวม ตัวเชื่อมต่อ และขีดจำกัดกำลังไฟฟ้าที่ใช้ร่วมกันของเครื่อง แทนที่จะสมมติว่าปลั๊กแต่ละตัวทำงานที่เอาต์พุตสูงสุด
สถานที่ก่อสร้างระยะไกลมีโปรไฟล์ที่แตกต่างออกไป Door Energy นำเสนอรุ่นที่มีฟังก์ชันโหลด AC ทางอุตสาหกรรมที่อาจรองรับโหลดของไซต์งานที่เลือก เช่น ไฟส่องสว่าง ปั๊ม หรืออุปกรณ์อื่นๆ ที่เข้ากันอย่างเหมาะสม อย่างไรก็ตาม การติดตั้งจะต้องตรวจสอบแรงดันไฟฟ้ากระแสสลับ เฟส กระแสสตาร์ท การต่อสายดิน อุปกรณ์ป้องกัน และโหลด AC สามารถทำงานได้ในขณะที่การชาร์จ DC ทำงานอยู่หรือไม่ การใช้งานร่วมกันได้ขึ้นอยู่กับรุ่นที่เลือกและวิศวกรรมไฟฟ้าที่ไซต์งาน
ดูของบริษัทภาพรวมพลังงานเคลื่อนที่หลายสถานการณ์ตัวอย่างการสนับสนุนพลังงานชั่วคราวนอกเหนือจากการฟื้นฟูริมถนน
ผู้ปฏิบัติงานควรเปรียบเทียบการชาร์จ ณ สถานที่กับลำดับการกู้คืนทั้งหมด แทนที่จะเปรียบเทียบเฉพาะใบกำกับสินค้าสำหรับลากจูงเท่านั้น ต้นทุนที่เกี่ยวข้อง ได้แก่ ค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานยานพาหนะจัดส่ง เวลาช่างเทคนิค ไฟฟ้า การสึกหรอของแบตเตอรี่ การบำรุงรักษา การประกันภัย และค่าเสื่อมราคาของสินทรัพย์ สิทธิประโยชน์อาจรวมถึงการลากจูงแบบพิเศษน้อยลงและการหยุดทำงานน้อยลงโดยที่พลังงานแบตเตอรี่ที่หมดลงเป็นเพียงอุปสรรคในการเคลื่อนตัวของยานพาหนะ สิทธิประโยชน์เหล่านี้ขึ้นอยู่กับจำนวนเหตุการณ์ที่เข้าเกณฑ์ รัศมีการเดินทาง และราคาในท้องถิ่นเป็นหลัก
เพื่อเป็นตัวอย่าง สมมติว่ามีเหตุการณ์ช่วยเหลือที่มีคุณสมบัติตามที่กำหนดแปดครั้งต่อเดือน หากการกู้คืนนอกสถานที่สามารถหลีกเลี่ยงเวลาหยุดทำงานของยานพาหนะได้สองชั่วโมงต่อเหตุการณ์ และกลุ่มยานพาหนะกำหนดค่าเวลาหยุดทำงานไว้ที่ 150 เหรียญสหรัฐต่อชั่วโมง การหลีกเลี่ยงความเสี่ยงในการหยุดทำงานโดยรวมคือ 2,400 เหรียญสหรัฐต่อเดือนหรือ 28,800 เหรียญสหรัฐต่อปี นี่ไม่ใช่การประหยัดเงินสุทธิ: โมเดลนี้ไม่รวมค่าบริการชาร์จมือถือ ต้นทุนด้านทุน กำลังคน ประกันภัย พลังงาน และการลากจูงที่เหลือ ผู้ใช้ควรป้อนหมายเลขที่ยืนยันแล้วของตนเองก่อนประเมินการคืนทุน
| ข้อมูลกรณีธุรกิจที่เป็นภาพประกอบ | สมมติฐาน | ความหมายรายเดือน/รายปี |
| เหตุการณ์ที่มีคุณสมบัติเหมาะสม | 8 ต่อเดือน | 96 ต่อปี |
| หลีกเลี่ยงการหยุดทำงานต่อเหตุการณ์ | 2 ชั่วโมง | 16 ชม./เดือน |
| มูลค่าของการหยุดทำงาน | 150 เหรียญสหรัฐต่อชั่วโมง | ยอดรวม USD 2,400/เดือน |
| หลีกเลี่ยงการเสี่ยงต่อการหยุดทำงานที่อาจเกิดขึ้นเป็นรายปี | ก่อนต้นทุนการบริการและกรรมสิทธิ์ | ยอดรวม USD 28,800/ปี |
การคำนวณสถานการณ์เท่านั้น ไม่ใช่ค่าเฉลี่ยของการสำรวจ คำรับรองจากลูกค้า การรับประกันความประหยัด หรือผลลัพธ์จากฟิลด์พลังงานประตู
ก่อนที่จะส่งคำขอใบเสนอราคา ผู้ซื้อสามารถปรับปรุงการจับคู่อุปกรณ์ได้อย่างมากโดยการให้ข้อมูลต่อไปนี้ ข้อมูลเดียวกันนี้ช่วยยืนยันว่าการชาร์จนอกสถานที่เหมาะสมกับรูปแบบการทำงานที่เสนอหรือไม่
1. องค์ประกอบของยานพาหนะ: ประเภ