คู่มือเชิงปฏิบัติสำหรับการคาดการณ์ความต้องการ ความสามารถในการให้บริการ เศรษฐศาสตร์การดำเนินงาน และการเลือกอุปกรณ์สำหรับการให้ความช่วยเหลือริมถนน กลุ่มยานพาหนะเชิงพาณิชย์ และสิ่งอำนวยความสะดวกที่จอดรถที่มีการจัดการ
ธุรกิจการชาร์จมือถืออาจต้องดิ้นรนด้วยเหตุผลสองประการที่ตรงกันข้าม ในบางวัน อุปกรณ์ราคาแพงยังคงจอดอยู่ ในขณะที่ค่าประกันภัย การเงิน และค่าบำรุงรักษายังคงมีอยู่ สำหรับบางกรณี ลูกค้าหลายรายขอรับบริการพร้อมกัน และแม้แต่ระบบพลังงานสูงก็ไม่สามารถเอาชนะเวลาในการเดินทาง การต่อคิว หรือความต้องการในการชาร์จไฟของตัวเองได้
สำหรับผู้ให้บริการเครื่องชาร์จ EV มือถือ วัตถุประสงค์ไม่ใช่เพื่อให้อุปกรณ์ยุ่งทุกนาที คือการทำงานที่ทำกำไรให้เสร็จสิ้นภายในกรอบเวลาตอบกลับที่เชื่อถือได้ ขณะเดียวกันก็รักษาพลังงานให้เพียงพอและกำหนดเวลาที่ยืดหยุ่นสำหรับงานชิ้นถัดไป ความแตกต่างดังกล่าวมีความสำคัญโดยเฉพาะอย่างยิ่งสำหรับผู้ให้บริการกู้รถริมถนน กลุ่มรถบรรทุกไฟฟ้า และธุรกิจต่างๆ ที่ดำเนินงานโดยไม่มีโครงสร้างพื้นฐานการชาร์จแบบตายตัวที่สะดวก
คู่มือนี้รวมข้อมูลตลาดต่างประเทศที่รายงานต่อสาธารณะเข้ากับสถานการณ์การดำเนินงานที่โปร่งใส โดยจะอธิบายวิธีพิจารณาคุณสมบัติความต้องการในการชาร์จ คำนวณความจุงานในแต่ละวันตามความเป็นจริง กำหนดราคาบริการ และเลือกการกำหนดค่าการจัดเก็บพลังงานและการชาร์จแบบเคลื่อนที่ของ Door Energy ตัวอย่างทางการเงินและกำหนดการเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น ไม่ใช่รายงานผลลัพธ์ของลูกค้าหรือประสิทธิภาพของอุปกรณ์ที่รับประกัน
จากข้อมูลของสำนักงานพลังงานระหว่างประเทศ (IEA) ระบุว่ารถยนต์ไฟฟ้ามากกว่า 20 ล้านคันถูกจำหน่ายทั่วโลกในปี 2568 คิดเป็นประมาณหนึ่งในสี่ของยอดขายรถยนต์ใหม่ จุดชาร์จสาธารณะทั่วโลกมีเกิน 7 ล้านจุดภายในสิ้นปีนั้น หลังจากเพิ่มขึ้นเกือบ 1.8 ล้านจุด ยอดขายรถบรรทุกไฟฟ้าทะลุ 400,000 คันทั่วโลกในปี 2568 คิดเป็นประมาณ 9% ของยอดขายรถบรรทุก แนวโน้มเหล่านี้ขยายฐานลูกค้าที่มีศักยภาพ แต่ยังตอกย้ำความแตกต่างที่สำคัญ: เจ้าของ EV ส่วนใหญ่ไม่จำเป็นต้องชาร์จมือถือตามความต้องการทุกวัน
ตารางที่ 1. ตัวบ่งชี้ตลาดระหว่างประเทศที่ตรวจสอบแล้วและผลกระทบในการดำเนินงาน
| ตัวบ่งชี้ปี 2025 | ระดับที่รายงาน | ความหมายสำหรับผู้ปฏิบัติงาน |
| ยอดขายรถยนต์ไฟฟ้าทั่วโลก | มากกว่า 20 ล้าน | ฝูงรถ EV ที่ใหญ่ขึ้นจะขยายกิจกรรมการบริการที่มีศักยภาพ ไม่ใช่การรับประกันการจอง |
| ส่วนแบ่ง EV ของยอดขายรถยนต์ใหม่ทั่วโลก | ประมาณ 25% | ความต้องการกำลังพัฒนา แต่จะแตกต่างกันอย่างมากตามภูมิภาค |
| ส่วนแบ่ง EV ของยุโรปในการขายรถยนต์ใหม่ | 28% | ความต้องการที่เป็นไปได้ควรได้รับการประเมินตามเส้นทางท้องถิ่นและประเภทลูกค้า |
| จุดชาร์จสาธารณะทั่วโลก | มากกว่า 7 ล้าน | บริการโทรศัพท์มือถือจะต้องแก้ปัญหาความต้องการที่การชาร์จแบบคงที่ไม่ครอบคลุมทั้งหมด |
| จุดชาร์จสาธารณะแห่งใหม่ในปี 2568 | เกือบ 1.8 ล้าน | การแข่งขันการชาร์จและความครอบคลุมยังคงมีการพัฒนาอย่างต่อเนื่อง |
| ยอดขายรถบรรทุกไฟฟ้าทั่วโลก | มากกว่า 400,000 | ความยืดหยุ่นของรถยนต์เพื่อการพาณิชย์และการวิเคราะห์ตามแผนการชาร์จตามเป้าหมาย |
ที่มา: IEA, Global EV Outlook 2026 (ข้อมูลจริงปี 2025) สถิติอธิบายถึงตลาดทั่วโลก ไม่ใช่คำสั่งซื้อ Door Energy หรือระบบที่ติดตั้ง
ลูกค้าที่มีแนวโน้มมากที่สุดจึงไม่ได้เป็นเพียงผู้ขับขี่รถยนต์ไฟฟ้าเท่านั้น เป็นลูกค้าที่มีค่าใช้จ่ายในการรอ เช่น ผู้ควบคุมรถบรรทุกที่พลาดการเดินทาง ยานพาหนะที่จอดอยู่ห่างไกลจากโครงสร้างพื้นฐานที่ใช้งานได้ ผู้รับจ้างก่อสร้างที่รอไฟฟ้าชั่วคราว หรือที่จอดรถที่ไม่สามารถติดตั้งที่ชาร์จแบบตายตัวในทุกพื้นที่ได้ในเชิงเศรษฐกิจ
ระยะเวลาสูงสุดมีความสำคัญมากกว่าค่าเฉลี่ยรายเดือน หน่วยที่ทำงานเสร็จ 90 งานในหนึ่งเดือนอาจดูเหมือนจัดการงานได้สามหรือสี่งานต่อวันปฏิบัติการ แต่หากมีคำขอ 10 คำขอมาถึงในช่วงบ่ายวันเดียวกันและคำขอที่เหลือกระจัดกระจายไปอย่างกว้างขวาง ผู้ดำเนินการอาจยังคงปฏิเสธงานเร่งด่วนจัดส่งการเดินทางการวางตำแหน่งที่ปลอดภัย การเชื่อมต่อ การจ่ายพลังงาน การรีเซ็ตระบบ และการเติมแบตเตอรี่ใช้เวลาทั้งหมด
สำหรับความช่วยเหลือริมถนน การมาถึงล่าช้าอาจช่วยลดคุณค่าที่นำเสนอ เนื่องจากคนขับหรือผู้จัดการกลุ่มยานพาหนะอาจจัดเตรียมการลากจูงไว้แล้ว อย่างไรก็ตาม ในที่จอดรถ การจองล่วงหน้ามักจะสามารถย้ายได้ภายในหน้าต่างที่ตกลงกันไว้ ผู้ปฏิบัติงานไม่ควรออกแบบกฎการจัดส่งหนึ่งกฎสำหรับการตั้งค่าทั้งสอง
ตารางที่ 2 ความต้องการสั่งซื้อมาจากไหนและสิ่งที่อาจผิดพลาดได้
| ส่วนลูกค้า | พฤติกรรมการสั่งซื้อ | ความเสี่ยงหลัก | แนวทางที่แนะนำ |
| ความช่วยเหลือริมถนน | ไม่ได้กำหนดไว้, คำนึงถึงเวลา | การเดดเฮดยาว; การยกเลิกอย่างเร่งด่วน | โซนตอบสนองและการเตรียมการเตรียมพร้อม |
| รถบรรทุก/คลังไฟฟ้า | มุ่งความสนใจไปที่กะ | ยานพาหนะหลายคันขอพลังงานร่วมกัน | บล็อกตามกำหนดการและกฎลำดับความสำคัญ |
| ที่จอดรถที่มีการจัดการ | หน้าต่างคงที่ที่คาดเดาได้ | ยอดจองจะสูงในบางช่วงเวลา | การจัดส่งแบบหุ่นยนต์ที่นำโดยการจอง |
| สถานที่ก่อสร้างและอุตสาหกรรม | ตามโครงการ มักเกิดซ้ำ | ความต้องการสิ้นสุดลงเมื่อมีการย้ายโครงการ | สัญญาระยะสั้นและอำนาจของไซต์ |
| การสำรองข้อมูลของเทศบาล / สาธารณูปโภค | ความถี่ต่ำ ผลกระทบสูง | อุปกรณ์จะต้องพร้อมอยู่เสมอ | การเก็บรักษาความพร้อมใช้งานบวกค่าธรรมเนียมการใช้งาน |
นี่คือเหตุผลว่าทำไมจึงควรพูดคุยถึงโซลูชัน Door Energy ในบริบทของขอบเขตการบริการและปริมาณงานของลูกค้า ไม่ใช่แค่เปรียบเทียบด้วยกำลังขับสูงสุดเท่านั้น หากต้องการคำอธิบายเชิงลึกเกี่ยวกับข้อกำหนดด้านพลังงานกู้ภัย โปรดดูที่ Door Energy'sคู่มือความจุการชาร์จริมถนน.
ผู้ปฏิบัติงานริมถนนควรสอบถามว่ารถยนต์ไฟฟ้าที่ติดค้างอยู่นั้นต้องการพลังงานจากแบตเตอรี่ในการยึดเกาะถนนจริง ๆ บ่อยแค่ไหน แทนที่จะใช้บริการยาง การซ่อมแซมกลไก หรือการลากจูงสำหรับข้อผิดพลาดที่ไม่เกี่ยวข้องกับการชาร์จ คลังสินค้าควรวัดความถี่ในการชาร์จชั่วคราวเพื่อป้องกันการออกเดินทางล่าช้า การล่วงเวลา หรือพลาดช่องจัดส่ง ที่สถานที่ก่อสร้าง โอกาสอาจเป็นบริการสนับสนุนด้านพลังงานตามสัญญา แทนที่จะเป็นลำดับการทำธุรกรรมการชาร์จแต่ละรายการ
สัมภาษณ์ลูกค้าอย่างน้อยสามหมวดหมู่: ผู้ซื้อที่ตอบสนองต่อเหตุฉุกเฉิน ผู้ใช้เชิงพาณิชย์ซ้ำ และสิ่งอำนวยความสะดวกพร้อมที่จอดรถหรือรอบการทำงานที่คาดเดาได้ รวบรวมคำขอที่ล่าช้า ละทิ้ง หรือให้บริการผ่านทางเลือกอื่นที่มีราคาแพงกว่า จากนั้นพิจารณาว่าส่วนใดของเหตุการณ์เหล่านี้ที่สามารถจัดการได้จริงโดยระบบมือถือที่ปรับใช้อย่างปลอดภัยและเข้ากันได้กับตัวเชื่อมต่อ
เส้นทางที่มีการกู้ภัยซึ่งมีค่าใช้จ่ายสูงเป็นครั้งคราวอาจดูน่าสนใจ แต่เศรษฐกิจอาจอ่อนแอลงหากหน่วยต้องเดินทางไกลสำหรับแต่ละภารกิจ ในทางตรงกันข้าม กสัญญาคลังสินค้าสำหรับช่องชาร์จที่ทราบสองช่องต่อวันสามารถลดความไม่แน่นอน ลดเวลาการตั้งค่า และสร้างปริมาณพลังงานที่สม่ำเสมอมากขึ้น นี่ไม่ได้หมายถึงการปฏิเสธเหตุฉุกเฉิน มันหมายถึงการสร้างฐานรายได้ที่เชื่อถือได้ก่อนที่จะทุ่มเทความสามารถทั้งหมดให้กับงานที่คาดเดาไม่ได้
ตารางที่ 3. ตารางสรุปคุณสมบัติความต้องการก่อนการลงทุนอย่างง่าย
| คำถามสำหรับผู้ซื้อ | หลักฐานที่จะรวบรวม | ทำไมมันถึงสำคัญ |
| เหตุการณ์การชาร์จเกิดขึ้นกี่ครั้ง? | คำขอจริงในช่วง 4-8 สัปดาห์ล่าสุด | หลีกเลี่ยงการซื้อโดยสวนทางกับการคาดการณ์อุปสงค์ในแง่ดี |
| คำขอมาถึงเมื่อใด? | การกระจายรายชั่วโมงและวันธรรมดา | เผยให้เห็นความแออัดในช่วงพีค |
| ต้องใช้พลังงานเท่าไร? | kWh โดยทั่วไปต่อเหตุการณ์และขั้นต่ำที่ยอมรับได้ | จับคู่ความจุกับบริการที่เสร็จสมบูรณ์ |
| จำเป็นต้องใช้บริการที่ไหน? | ที่อยู่ที่แมปและนาทีการเดินทางโดยเฉลี่ย | ประมาณการการเคลื่อนไหวที่ไม่สามารถเรียกเก็บเงินได้ |
| จะต้องเริ่มให้บริการได้เร็วแค่ไหน? | เวลาตอบสนองที่ต้องการ / SLA | กำหนดกำลังการผลิตสำรองและจำนวนพนักงาน |
| ชาร์จเครื่องได้ที่ไหน? | ระดับการจ่ายไฟ AC/DC และความพร้อมใช้งาน | จำลองการกู้คืนแบตเตอรี่ระหว่างงานที่ได้รับมอบหมาย |
| ผู้ซื้อจะตกลงหรือไม่? | สัญญาบริการหรือเงินฝากนำร่อง | แยกเจตนาออกจากความต้องการที่ธนาคาร |
นักบินภาคปฏิบัติอาจแยกงาน “ต้องเริ่มงานใน 30 นาที” ออกจากงานที่สามารถรอได้สองชั่วโมง กลุ่มแรกต้องการความสามารถในการตอบสนองที่ได้รับการป้องกัน ในขณะที่กลุ่มที่สองสามารถเปลี่ยนเป็นช่องว่างได้ หากผู้ซื้อมีส่วนแบ่งจำนวนมากยืนกรานที่จะจัดส่งทันที ธุรกิจอาจต้องการหลายหน่วยหรือค่าธรรมเนียมสแตนด์บาย แทนที่จะพึ่งพารายได้ต่อกิโลวัตต์ชั่วโมงเพียงอย่างเดียว
สำหรับการชาร์จไฟฉุกเฉิน ลูกค้ามักจะซื้อความสามารถในการเดินทางต่ออย่างปลอดภัยหรือฟื้นฟูยานพาหนะให้ปฏิบัติหน้าที่ ดังนั้น อัตราภาษีที่ใช้ได้อาจรวมถึงค่าธรรมเนียมการโทรออก ค่าธรรมเนียมเขตบริการ แพ็คเกจพลังงานขั้นต่ำที่จัดส่ง และพลังงานเพิ่มเติมที่เกินกว่าค่าขั้นต่ำ สำหรับคลังตามสัญญา ค่าธรรมเนียมความพร้อมจ่ายรายเดือนรวมกับค่าพลังงานและค่าบริการอาจสะท้อนถึงอุปกรณ์ที่จองไว้ได้ดีกว่า
โมเดลราคาเหล่านี้ต้องได้รับการตรวจสอบโดยเทียบกับข้อกำหนดด้านการคุ้มครองผู้บริโภค การวัดค่า การขนส่ง และการขายต่อพลังงานในท้องถิ่น โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ผู้ปฏิบัติงานควรหลีกเลี่ยงไม่ให้รายได้ทั้งหมดถือเป็นส่วนต่างของค่าไฟฟ้า มูลค่าเชิงพาณิชย์ยังรวมถึงการขนส่ง ความน่าเชื่อถือในการตอบสนอง บุคลากรที่มีคุณสมบัติ และความพร้อมของอุปกรณ์
อัตรากิโลวัตต์ของเครื่องชาร์จ EV แบบพกพาจะบอกผู้ซื้อว่าสามารถถ่ายโอนพลังงานได้เร็วเพียงใดภายใต้สภาวะที่เหมาะสม ความจุในการจัดเก็บ kWh จะบอกได้ว่ามีพลังงานอยู่ในเครื่องเท่าใด ตัวเลขเพียงอย่างเดียวไม่ได้ระบุจำนวนการโทรเข้ารับบริการรายวัน การยอมรับการชาร์จขึ้นอยู่กับแรงดันแบตเตอรี่ของยานพาหนะที่รับ สถานะการชาร์จ อุณหภูมิ และเส้นโค้งการชาร์จ เต้ารับพิกัด 100kW ไม่สามารถรับประกัน 100kW ตลอดทุกเซสชั่น
พิจารณากโครงสร้างพื้นที่จัดเก็บริมถนนของ Door Energy ขนาด 210kWhเป็นภาพประกอบขนาด สมมติว่า 80% ของพลังงานป้ายชื่อถูกกำหนดให้กับช่วงการทำงานที่ใช้งานได้ และ 90% ของพลังงานที่ใช้ได้นั้นจะไปถึงยานพาหนะในที่สุดหลังจากสูญเสีย พลังงานที่ส่งมอบต่อรอบแบตเตอรี่ตามแผนเต็มจึงเท่ากับ 210 × 0.80 × 0.90 = 151.2kWh หากลูกค้าแต่ละรายได้รับพลังงาน 30kWh งบประมาณนั้นจะสนับสนุนงานที่สมบูรณ์ห้างานก่อนที่จะเติมเต็มตามแผน เปอร์เซ็นต์เหล่านี้เป็นสมมติฐานในการวางแผน ไม่ใช่การรับประกันพลังงานประตูที่เผยแพร่
ตารางที่ 4. เหตุใดกำลังการผลิตระบุจึงไม่เหมือนกับพลังงานที่ขายได้
| ตัวแปรการวางแผน | คุณค่าเชิงภาพประกอบ | การตีความ |
| ที่เก็บข้อมูลออนบอร์ดที่กำหนด | 210kWh | ความจุอ้างอิงสำหรับสถานการณ์จำลอง |
| ช่วงการส่งที่ใช้งานได้ | ป้ายชื่อ 80% | จะมีการสำรองและจำกัดการดำเนินงาน |
| ปัจจัยการนำส่งสุทธิ | 90% | การแปลงการชาร์จที่แสดงให้เห็นและการสูญเสียการส่งมอบ |
| พลังงานที่จ่ายต่อรอบ | 151.2kWh | 210 × 0.80 × 0.90 |
| พลังงานที่ขอต่องาน | 30kWh | แพ็คเกจการกู้คืนสู่ไดรฟ์ตัวอย่าง |
| ทำงานให้เสร็จสมบูรณ์ต่อรอบ | 5 | งานห้างานกินไฟ 150kWh จากงบประมาณ 151.2kWh |
สถานการณ์เท่านั้น SoC ที่พร้อมใช้งาน การสูญเสียประจุ/การคายประจุ โหลดเสริม พลังงานในการเดินทาง และการป้องกันเฉพาะการกำหนดค่าจำเป็นต้องมีการตรวจสอบความถูกต้อง
ตอนนี้เพิ่มเวลา สมมติว่าใช้เวลาขับรถโดยเฉลี่ย 15 นาที, ห้านาทีเพื่อยืนยันงาน, สิบนาทีสำหรับการวางตำแหน่งและการเชื่อมต่อ, ชาร์จไฟ 30 นาที และสิบนาทีเพื่อปิดสาย นั่นทำให้มีรอบการบริการ 70 นาที หากการเติมแบตเตอรี่ตามแผนใช้เวลาสองชั่วโมงภายใต้แหล่งจ่ายไฟที่เหมาะสม โมเดลการจัดกำหนดการจะมีข้อจำกัดมากกว่ากำลังชาร์จสูงสุดที่แนะนำ
ตารางที่ 5. รุ่น Duty-Window ระยะเวลา 10 ชั่วโมงสำหรับการกำหนดค่าริมถนนขนาด 210kWh
| งานภายในวันเดียว | เวลาให้บริการ | บล็อกการชาร์จที่วางแผนไว้ | เวลาที่ครอบครองทั้งหมด | การใช้หน้าต่าง |
| 2 | 140 นาที | 0 | 140 นาที | 23.3% |
| 3 | 210 นาที | 0 | 210 นาที | 35.0% |
| 4 | 280 นาที | 0 | 280 นาที | 46.7% |
| 5 | 350 นาที | 0 | 350 นาที | 58.3% |
| 6 | 420 นาที | 1 × 120 นาที | 540 นาที | 90.0% |
| 7 | 490 นาที | 1 × 120 นาที | 610 นาที | 101.7% (เป็นไปไม่ได้) |
จะมีการสมมติบล็อกการชาร์จที่วางแผนไว้หนึ่งบล็อกหลังจากงาน 30kWh ที่เสร็จสมบูรณ์ห้างาน การเติมเงินบางส่วนสามารถเปลี่ยนกำหนดการได้ ระยะเวลาการชาร์จขึ้นอยู่กับกำลังไฟฟ้าเข้าที่ยอมรับจริงและสถานะการชาร์จ
ในตัวอย่างแบบง่ายนี้ งานห้างานเหลือบัฟเฟอร์การปฏิบัติงานที่เหมาะสม ในขณะที่งานหกงานใช้เวลาเกือบทั้งกรอบเวลาสิบชั่วโมง เป้าหมายที่ "ดีที่สุด" ไม่ใช่งานห้างานโดยอัตโนมัติ ขึ้นอยู่กับความมุ่งมั่นในระดับการบริการของลูกค้าและการเปลี่ยนแปลงของอุปสงค์ที่คาดหวัง ผู้ให้บริการที่ให้บริการการโทรฉุกเฉินควรปกป้องความจุเพิ่มเติมสำหรับการเดินทางที่คาดเดาไม่ได้และความล่าช้าของเซสชั่น
สมมติว่าคำขอสี่รายการมาถึงตอนเที่ยงและมียูนิตเดียวเท่านั้น ด้วยรอบงานเต็ม 70 นาทีและไม่มีการหยุดชะงัก งานแรกจะเริ่มทันที แต่งานที่สี่ไม่สามารถเริ่มได้เป็นเวลาสามชั่วโมงครึ่ง แม้แต่เครื่องชาร์จที่ออกแบบมาอย่างดีก็ไม่สามารถแก้ปัญหาคอขวดในการจัดส่งโดยการเพิ่มกำลังเอาต์พุตเพียงอย่างเดียว
ตารางที่ 6. คำขอพร้อมกันสี่คำขอที่จัดการโดยหนึ่งหน่วย
| ขอ | การบริการเริ่มต้นขึ้น | รอรับบริการก่อนครับ | การบริการเสร็จสิ้น |
| 1 | 12:00 น | 0 นาที | 13:10 |
| 2 | 13:10 | 70 นาที | 14:20 |
| 3 | 14:20 | 140 นาที | 15:30 น |
| 4 | 15:30 น | 210 นาที | 16:40 |
คิวเข้าก่อนออกก่อนในอุดมคติโดยไม่ต้องเติมแบตเตอรี่ ความล่าช้าที่เกิดขึ้นจริงอาจสูงกว่านี้
ความหมายคือการดำเนินการ: จองช่วงตอบกลับด่วน กำหนดเส้นทางงานที่ไม่เร่งด่วนไปสู่การนัดหมาย และประเมินว่าลูกค้าหลายกลุ่มสามารถรับบริการจากตำแหน่งเดียวได้หรือไม่ เมื่อรถบรรทุกไฟฟ้าที่ติดค้างต้องการพลังงานเพียงพอเพื่อไปยังจุดชาร์จที่ปลอดภัย แพคเกจพลังงานฉุกเฉินที่มีขนาดเล็กลงอาจทำให้งานสั้นลงและรักษาความสามารถในการชาร์จครั้งถัดไป
ผู้ปฏิบัติงานสามารถทำงานได้หลายอย่างแต่จะสูญเสียเงินหากค่าบริการโทรออกไม่ครอบคลุมถึงค่าแรงและค่าเดินทาง การแยกค่าใช้จ่ายคงที่และค่าใช้จ่ายผันแปรทำให้มองเห็นเกณฑ์คุ้มทุนได้ ตามภาพประกอบ สมมติว่าลูกค้าโดยเฉลี่ยจ่ายเงิน 120 ดอลลาร์สำหรับงานชาร์จมือถือ ในขณะที่ค่าไฟฟ้า ค่าขนส่ง ค่าแรงและการสึกหรอแปรผันรวมกันอยู่ที่ 60 ดอลลาร์ เงินสมทบคือ 60 ดอลลาร์ต่องาน
ตารางที่ 7. เศรษฐศาสตร์สมมุติฐานของคำสั่งเรียกเก็บเงินที่เสร็จสมบูรณ์ (USD)
| รายการ | จำนวนภาพประกอบ | คำอธิบาย |
| ใบแจ้งหนี้ของลูกค้า | 120 ดอลลาร์ | ตัวอย่างบริการ + ราคาส่ง-พลังงาน |
| รับซื้อไฟฟ้า | -$7 | ตัวอย่าง 35kWh × 0.20 เหรียญสหรัฐฯ/kWh |
| แรงงานและการจัดส่งการเดินทาง | -$33 | ต้นทุนเฉพาะงานที่เพิ่มขึ้น |
| การสึกหรอของแบตเตอรี่ การชำระเงิน และรายการแปรผันอื่นๆ | -$20 | เบี้ยเลี้ยงการวางแผน ต้นทุนจริงจะแตกต่างกันไป |
| อัตรากำไรขั้นต้น | $60 | มีให้ครอบคลุมต้นทุนคงที่และกำไร |
จำนวนเงินในสกุลเงิน USD ได้รับการคิดค้นขึ้นเพื่อการวิเคราะห์สถานการณ์ ไม่ใช่ค่าเฉลี่ยของตลาด ราคา Door Energy หรือรายได้จริงของลูกค้า
ด้วยค่าใช้จ่ายคงที่รายเดือน $3,600 ซึ่งรวมถึงการจัดสรรต้นทุนอุปกรณ์ การประกัน ค่าใช้จ่ายพื้นฐาน และซอฟต์แวร์ ปริมาณคุ้มทุนคือ 3,600 ดอลลาร์ ÷ 60 ดอลลาร์ = งานที่เสร็จสมบูรณ์ 60 งานต่อเดือน เมื่อครบ 26 วันทำการ คิดเป็นประมาณ 2.3 งานต่อวัน ที่สำคัญ แบบจำลองถือว่าไม่มีการนับซ้ำระหว่างงบประมาณค่าใช้จ่ายคงที่และรายการโฆษณาที่แปรผัน
ตารางที่ 8. ความอ่อนไหวของกำไรที่ปริมาณการสั่งซื้อรายเดือนที่แตกต่างกัน (USD)
| งานที่เสร็จ/เดือน | รายได้ | ต้นทุนผันแปร | ต้นทุนคงที่ | ผลการดำเนินงาน |
| 30 | 3,600 ดอลลาร์ | 1,800 ดอลลาร์ | 3,600 ดอลลาร์ | -$1,800 |
| 60 | 7,200 ดอลลาร์ | 3,600 ดอลลาร์ | 3,600 ดอลลาร์ | $0 |
| 90 | 10,800 ดอลลาร์ | 5,400 ดอลลาร์ | 3,600 ดอลลาร์ | +$1,800 |
| 120 | 14,400 ดอลลาร์ | 7,200 ดอลลาร์ | 3,600 ดอลลาร์ | +$3,600 |
ก่อนผลกระทบด้านภาษีและโครงสร้างทางการเงิน ไม่รวมความล้มเหลวพิเศษและรายจ่ายฝ่ายทุนทดแทน ไม่ใช่การรับประกันผลตอบแทนจากการลงทุน
มีงาน 120 ตำแหน่งใน 26 วันทำงาน โดยเฉลี่ยต่อเดือนจะอยู่ที่ประมาณ 4.6 งานต่อวัน ซึ่งอาจจัดการได้ภายใต้ตัวอย่าง 210kWh ก่อนหน้านี้ หากคำขอกระจายไปตามกำหนดการ อย่างไรก็ตาม หาก 25% ของงานมาถึงในช่วงที่มีความต้องการสูงสุดสองวัน ยอดรวมต่อเดือนเท่าเดิมก็ยังสามารถทำให้เกิดการปฏิเสธหรือต้องรอเป็นเวลานานได้ ดังนั้นการประมาณการรายได้จึงต้องได้รับการทดสอบกับโปรไฟล์ความต้องการรายชั่วโมง ไม่ใช่เพียงค่าเฉลี่ยเท่านั้น
“อุปกรณ์ที่มีงานยุ่ง” ไม่จำเป็นต้องเป็นอุปกรณ์ที่ทำกำไรได้เสมอไป หน่วยที่ใช้เวลาส่วนใหญ่ในการขับรถโดยไม่มีรายได้ ชาร์จใหม่ หรือรอการเข้าถึง อาจมีอัตราการเข้าพักรวมสูงแต่ต่ำการใช้งานที่เรียกเก็บเงินได้. ใช้ตัวชี้วัดแยกกันสำหรับการจัดส่งค่าธรรมเนียม การเดินทาง การเติมเต็ม และความพร้อม ความแตกต่างดังกล่าวช่วยให้ผู้จัดการระบุได้ว่าการลงทุนครั้งต่อไปควรเป็นหน่วยที่สอง มีที่ตั้งคลังสินค้าที่ดีกว่า หรือสัญญากับลูกค้าที่แข็งแกร่งกว่า
ตารางที่ 9. KPI ที่ระบุสาเหตุของประสิทธิภาพที่ต่ำกว่า
| ตัวชี้วัดการดำเนินงาน | คำนิยาม | การใช้งานด้านการจัดการ |
| การใช้งานที่เรียกเก็บเงินได้ | เวลางานที่สร้างรายได้ KW เวลาปฏิบัติงานที่วางแผนไว้ | วัดการใช้ประสิทธิผล |
| จำนวนผู้เข้าพักทั้งหมด | งาน + การเคลื่อนไหว + เวลาการเติม KW เวลาปฏิบัติการ | ตรวจจับความดันความจุ |
| ตอบสนองตรงเวลา | งานที่เริ่มต้นภายใน SLA KW งานที่ยอมรับ | ปกป้องความมั่นใจของลูกค้า |
| อัตราการยอมรับคำสั่งซื้อ | คำขอที่มีสิทธิ์ที่ยอมรับ __ คำขอที่มีสิทธิ์ | เผยความต้องการที่หายไป |
| พลังงานที่ส่งมอบ/งาน | จำนวนงานที่ส่งมอบทั้งหมด kWh KW งานที่เสร็จสมบูรณ์ | ปรับปรุงขนาดและการออกแบบอัตราภาษี |
| เงินสมทบ/งาน | ราคาที่รวบรวม - ต้นทุนผันแปรของงาน | ตรวจสอบเศรษฐศาสตร์หน่วย |
| ส่วนแบ่งการเดินทางที่ไม่สามารถเรียกเก็บเงินได้ | ระยะทางที่เรียกเก็บเงินไม่ได้ KW ระยะทางการเดินทางทั้งหมด | ปรับโซนและเส้นทางให้เหมาะสม |
| ความพร้อมใช้งานทางเทคนิค | เวลาที่พร้อมให้บริการ time ความพร้อมตามกำหนดการ | แยกข้อบกพร่องออกจากความต้องการต่ำ |
สำหรับธุรกิจเครื่องชาร์จ EV มือถือ แนวทางปฏิบัติในการจัดการที่เป็นประโยชน์คือการตรวจสอบตัวบ่งชี้เหล่านี้ทุกสัปดาห์ และเปรียบเทียบช่วงวันธรรมดา วันหยุดสุดสัปดาห์ และช่วงฉุกเฉิน หากการตอบกลับล่าช้ากระจุกตัวอยู่ในช่วงเวลาเดียว การเปลี่ยนแปลงกฎการนัดหมายอาจมีประสิทธิภาพมากกว่าการซื้อฮาร์ดแวร์เพิ่ม ในทางกลับกัน เมื่อผู้ปฏิบัติงานล้มเหลวซ้ำแล้วซ้ำเล่าในระดับการบริการที่ตกลงกันไว้ แม้ว่าจะมีแนวทางปฏิบัติในการจัดส่งที่ดีและมีความต้องการสัญญาที่แข็งแกร่งก็ตาม กำลังการผลิตเพิ่มเติมก็จะง่ายขึ้นในการพิสูจน์เหตุผล
Door Energy ผลิตระบบจัดเก็บและชาร์จพลังงานเคลื่อนที่สำหรับการใช้งานที่นอกเหนือไปจากการชาร์จรถยนต์ส่วนตัวตามปกติ แท่นกู้ภัยที่ติดตั้งบนรถพ่วง ระบบฟลีทแบบหลายเอาต์พุต และหุ่นยนต์จอดรถอัตโนมัติช่วยแก้ปัญหาการทำงานที่แตกต่างกัน หากเปรียบเทียบเป็น “เครื่องชาร์จแบบเร็ว” ที่เปลี่ยนแทนกันได้จะซ่อนความจุ การเข้าถึงไซต์ และการพิจารณาขั้นตอนการทำงานซึ่งเป็นตัวกำหนดมูลค่า
ตารางที่ 10. การกำหนดค่าพลังงานประตูเหมาะสมกับปัญหาการทำงาน
| แพลตฟอร์มตัวอย่าง | ความจุ/การกำหนดค่าที่เผยแพร่ | คำถามการวางแผนที่เหมาะสมที่สุด |
| MCP-A แพลตฟอร์มริมถนนเคลื่อนที่ | 210kWh; ซีซีเอส1/ซีซีเอส2; โอซีพีพี 1.6J | เส้นทางการบริการและแพ็คเกจพลังงานเพื่อการฟื้นฟูเหมาะสมกับหน่วยกู้ภัยที่ปรับใช้ได้หรือไม่ |
| MCP-D หุ่นยนต์ชาร์จอัตโนมัติ | 105kWh; กำลังชาร์จ 100kW; CCS1/CCS2 | ที่จอดรถที่มีการควบคุมซึ่งแมปไว้สามารถรองรับการชาร์จฝั่งรถตามกำหนดเวลาได้หรือไม่ |
| MCP-E ระบบกักเก็บพลังงานหลายเอาต์พุต | 420kWh; กำลังรวมสูงสุด 420kW จากปืนสี่กระบอกตามที่ระบุไว้ | ความต้องการยานพาหนะและการปฏิบัติงานในสถานที่พร้อมกันจะใช้กำลังการผลิตพลังงานมากขึ้นหรือไม่ |
หน้าที่เผยแพร่อาจครอบคลุมการกำหนดค่าหลายรายการ หน้า MCP-D ยังแสดงรายการ 50kW สำหรับโหมดสองทิศทางด้วย ตรวจสอบโหมดการทำงาน ขีดจำกัดต่อพอร์ต และข้อกำหนดอินพุต/เอาต์พุตทั้งหมดก่อนซื้อ
สำหรับเจ้าหน้าที่ฉุกเฉิน Door Energy'sแท่นชาร์จมือถือ MCP-A 210kWhให้ข้อมูลอ้างอิงที่เป็นประโยชน์สำหรับการหารือเกี่ยวกับพลังงานบนเครื่องบิน อินเทอร์เฟซการชาร์จ และการออกแบบพื้นที่ให้บริการ ในทางตรงกันข้ามMCP-E 420kWh แพลตฟอร์มหลายเอาต์พุตมีความเกี่ยวข้องเมื่อช่องสัญญาณเอาท์พุตหลายช่องและงบประมาณด้านพลังงานที่มากขึ้นมีความสำคัญ ต้องยืนยันประสิทธิภาพเอาต์พุตที่แน่นอน อินพุตการชาร์จ และความเข้ากันได้ของยานพาหนะสำหรับการกำหนดค่าที่สั่ง
โรงจอดรถหรือศูนย์ซ่อมบำรุงมีความท้าทายที่แตกต่างจากการฟื้นฟูริมถนน ยานพาหนะอาจจอดอยู่กับที่เป็นเว