การใช้พลังงานไฟฟ้าของฟลีทไม่ได้เป็นเพียงคำถามในการจัดซื้อยานพาหนะอีกต่อไป สำหรับบริษัทจัดส่ง ผู้ดำเนินการโลจิสติกส์ กลุ่มรถในเขตเทศบาล ธุรกิจบริการ ผู้ควบคุมรถบัส และกลุ่มขนส่งหนัก คำถามที่ยากกว่ามักเกิดขึ้นหลังจากเลือกยานพาหนะแล้ว: คลังเก็บพลังงานสามารถส่งพลังงานได้เพียงพอในเวลาที่เหมาะสม โดยไม่กระทบต่อการปฏิบัติงานหรือสร้างระบบไฟฟ้ามากเกินไปหรือไม่
ตลาดมีการเคลื่อนไหวอย่างรวดเร็ว จากรายงานของ IEA Global EV Outlook 2026 ยอดขายรถยนต์ไฟฟ้าทั่วโลกเกิน 20 ล้านคันในปี 2568 คิดเป็นประมาณหนึ่งในสี่ของรถยนต์ใหม่ที่จำหน่ายได้ ยอดขายรถบรรทุกไฟฟ้าทะลุ 400,000 คันและแตะ 9% ของยอดขายรถบรรทุกทั่วโลก ในขณะที่ยอดขายรถบรรทุกหนักไฟฟ้าเพิ่มขึ้นเป็นประมาณ 230,000 คัน ในเวลาเดียวกัน จุดชาร์จสาธารณะทั่วโลกมีทะลุ 7 ล้านจุด ตัวเลขเหล่านี้แสดงให้เห็นว่าโครงสร้างพื้นฐานการชาร์จกำลังกลายเป็นสินทรัพย์การดำเนินงานหลัก แทนที่จะเป็นอุปกรณ์เสริมรองในการจัดซื้อยานพาหนะ
สำหรับผู้ประกอบการเดินเรือที่ถูกต้องที่ชาร์จอีวีไม่ใช่เพียงหน่วยที่มีพิกัดกิโลวัตต์สูงสุดเท่านั้น เครื่องชาร์จหรือระบบการชาร์จสามารถจ่ายพลังงานที่ต้องการก่อนที่ยานพาหนะจะออกเดินทางครั้งถัดไป เหมาะสมกับความจุของโครงข่ายที่มีอยู่ รองรับส่วนต่อประสานของยานพาหนะเป้าหมายและเส้นโค้งการชาร์จ และปรับขนาดตามกลุ่มยานพาหนะเมื่อเวลาผ่านไป นี่คือตรรกะการวางแผนเบื้องหลังพลังงานประตูโซลูชันการชาร์จแบบคงที่ ซึ่งครอบคลุมการชาร์จแบบ AC, การชาร์จแบบ DC กำลังปานกลาง, การชาร์จแบบ DC กำลังสูง และการชาร์จแบบยืดหยุ่นแบบรวมศูนย์สำหรับคลังขนาดใหญ่
![]()
EV ส่วนตัวอาจนั่งอยู่บนถนนรถแล่นเป็นเวลาสิบชั่วโมงโดยไม่มีการลงโทษในการปฏิบัติงาน รถยนต์เพื่อการพาณิชย์แตกต่างออกไป หากรถตู้ส่งของ รถบริการสนามบิน รถบรรทุกเทศบาล หรือรถแทรคเตอร์ลอจิสติกส์ไม่พร้อมในเวลาจัดส่ง ผลลัพธ์ที่ได้อาจเป็นเส้นทางที่พลาด สินค้าล่าช้า แรงงานที่ไม่ได้ใช้งาน ความล้มเหลวในการบริการลูกค้า หรือความจำเป็นในการเตรียมรถสำรองให้พร้อมใช้งาน
สิ่งนี้จะเปลี่ยนบทบาทของการชาร์จ การชาร์จฟลีตต้องได้รับการออกแบบตามรอบการทำงาน กำหนดเวลาออกเดินทาง และการใช้งาน เป้าหมายการปฏิบัติงานไม่จำเป็นต้องชาร์จยานพาหนะทุกคันให้เต็ม 100% เป้าหมายคือเพื่อให้แน่ใจว่ายานพาหนะแต่ละคันมีพลังงานเพียงพอที่จะทำงานมอบหมายถัดไปให้เสร็จสิ้น ในขณะเดียวกันก็ควบคุมต้นทุนด้านพลังงานและโครงสร้างพื้นฐานของไซต์งานไว้ได้
| จุดปวดฟลีท | ความเสี่ยงด้านปฏิบัติการ | สิ่งที่ผู้ซื้อควรวัด | การตอบสนองการออกแบบการชาร์จ |
| หน้าต่างการชาร์จสั้น | ยานพาหนะอาจพลาดกะถัดไป | เวลาไปกลับ เวลาออกเดินทาง ต้องการ kWh | ใช้ DC กำลังสูงกว่าเฉพาะในกรณีที่เวลาหยุดนิ่งเหมาะสมเท่านั้น |
| ความจุกริดจำกัด | การอัพเกรดหม้อแปลงหรือบริการมีราคาแพง | กิโลวัตต์ที่มีอยู่ โหลดไซต์สูงสุด ความหลากหลาย | การชาร์จและการแชร์พลังงานที่ได้รับการจัดการ |
| รถหลายคันกลับมารวมกัน | การเข้าคิวและการใช้งานเครื่องชาร์จที่ไม่สม่ำเสมอ | การกระจายการมาถึงและการเห็นพ้องกัน | ผสมระดับพลังงานของเครื่องชาร์จและจัดลำดับความสำคัญของกำหนดการ |
| การหยุดทำงานของเครื่องชาร์จ | หน่วยที่ล้มเหลวอาจส่งผลต่อความพร้อมในการจัดส่ง | ความซ้ำซ้อน กระบวนการบริการ การตรวจสอบระยะไกล | ออกแบบความจุสำรองและการดำเนินงานที่เชื่อมต่อ |
| การเติบโตของกองเรือในอนาคต | งานโยธาและไฟฟ้าซ้ำแล้วซ้ำเล่าทำให้ CAPEX เพิ่มขึ้น | แผนการเปิดตัวรถยนต์ 3-5 ปี | ท่อร้อยสายสำรอง ความจุของสวิตช์เกียร์ และสถาปัตยกรรมที่ปรับขนาดได้ |
บทเรียนสำคัญก็คือ การใช้พลังงานไฟฟ้าสำหรับยานพาหนะอาจล้มเหลวในการปฏิบัติงาน แม้ว่ายานพาหนะจะทำงานได้ดีก็ตาม ระบบการชาร์จที่เล็กเกินไปทำให้เกิดคิวและการชาร์จที่ไม่สมบูรณ์ ระบบขนาดใหญ่สามารถล็อคเงินทุนไว้ในหม้อแปลง สายเคเบิล และโมดูลเครื่องชาร์จที่ยานพาหนะไม่ค่อยได้ใช้ การวางแผนโครงสร้างพื้นฐานที่ดีจึงเริ่มต้นจากพฤติกรรมของยานพาหนะมากกว่าแค็ตตาล็อกเครื่องชาร์จ
แนวโน้มการชาร์จของ IEA ประมาณการว่าจุดชาร์จรถยนต์สำหรับงานหนักอาจเพิ่มขึ้นจากประมาณ 2 ล้านจุดในปี 2568 เป็นมากกว่า 11 ล้านจุดภายในปี 2578 ภายใต้นโยบายปัจจุบัน ที่สำคัญ การชาร์จจากคลังยังคงคาดว่าจะคิดเป็นประมาณ 99% ของเครื่องชาร์จสำหรับงานหนักในปี 2578 นั่นทำให้การชาร์จแบบกลับฐานเป็นหนึ่งในการตัดสินใจด้านโครงสร้างพื้นฐานที่สำคัญที่สุดสำหรับการนำ EV เชิงพาณิชย์มาใช้
ก่อนที่จะเลือกฮาร์ดแวร์ AC หรือ DC ให้คำนวณปริมาณพลังงานที่กลุ่มยานพาหนะต้องได้รับในแต่ละวัน การประมาณเบื้องต้นง่ายๆ คือ: พลังงานกองเรือรายวัน = จำนวนยานพาหนะ × พลังงานเฉลี่ยที่ต้องการต่อยานพาหนะ การคำนวณสามารถปรับแต่งได้ด้วยระยะทางของเส้นทาง ปริมาณการใช้ตามฤดูกาล ปริมาณโหลดเสริม SOC สำรองขั้นต่ำ และประสิทธิภาพการชาร์จ
ตัวอย่างเช่น หากรถตู้ส่งไฟฟ้า 30 คันกลับมายังคลังซึ่งต้องใช้พลังงานเฉลี่ยคันละ 70 กิโลวัตต์ชั่วโมง ขบวนรถก็จะต้องใช้พลังงานประมาณ 2,100 กิโลวัตต์ชั่วโมงต่อวัน หากมีการชาร์จเป็นเวลาเก้าชั่วโมงข้ามคืน กำลังไฟฟ้าเฉลี่ยตามทฤษฎีจะอยู่ที่ประมาณ 233 กิโลวัตต์ก่อนที่จะสูญเสียและกำไรจากการดำเนินงาน ตัวเลขดังกล่าวมีประโยชน์มากกว่าการตัดสินใจซื้อเครื่องชาร์จด่วน 30 เครื่องทันที
| พลังงานที่จำเป็นสำหรับรถคันหนึ่ง | เวลาในการชาร์จที่มีอยู่ | ต้องการกำลังเฉลี่ยเฉลี่ยทางทฤษฎี |
| 120 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 10 ชม | 12 กิโลวัตต์ |
| 120 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 8 ชม | 15 กิโลวัตต์ |
| 120 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 4 ชั่วโมง | 30 กิโลวัตต์ |
| 120 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 2 ชั่วโมง | 60 กิโลวัตต์ |
| 120 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 1 ชั่วโมง | 120 กิโลวัตต์ |
| 120 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 30 นาที | 240 กิโลวัตต์ |
นี่เป็นค่าเฉลี่ยในการวางแผน ไม่รับประกันอัตราการชาร์จ กำลังการชาร์จจริงถูกจำกัดโดย BMS ของรถยนต์ การยอมรับ AC หรือ DC สูงสุด อุณหภูมิแบตเตอรี่ สถานะการชาร์จ แท่นแรงดันไฟฟ้า สภาพของสายเคเบิล และกราฟการชาร์จ นอกจากนี้ อาจมีการใช้พลังงานร่วมกันระหว่างตัวเชื่อมต่อหลายตัวเมื่อชาร์จรถยนต์หลายคันในเวลาเดียวกัน
| รายการการวางแผน | ค่าตัวอย่าง |
| ขนาดกองเรือ | รถตู้ส่งไฟฟ้า จำนวน 30 คัน |
| พลังงานเฉลี่ยที่ต้องการหลังเส้นทาง | 70 กิโลวัตต์ชั่วโมง/คัน |
| พลังงานชาร์จทั้งหมดในแต่ละวัน | 2,100 กิโลวัตต์ชั่วโมง |
| หน้าต่างการชาร์จทั่วไป | 21:00–06:00 น. (9 ชั่วโมง) |
| กำลังดีโปต์เฉลี่ยตามทฤษฎี | µ233 kW ก่อนขาดทุน/กำไรขั้นต้น |
| ปัญหาการดำเนินงาน | ยานพาหนะไม่ได้กลับมาพร้อมกันทั้งหมด |
| คำถามการออกแบบที่ดีขึ้น | ต้องเตรียมรถกี่คันก่อน และภายในเวลาใด? |
วิธีแก้ปัญหาที่ใช้งานได้จริงอาจใช้ชั้นฐานของการชาร์จพลังงานต่ำสำหรับรถยนต์ที่จอดทิ้งไว้ตลอดทั้งคืน ในขณะที่พอร์ต DC จำนวนน้อยกว่าจะให้บริการรถตู้ที่ส่งคืนล่าช้า ยานพาหนะที่วิ่งระยะสั้น หรือยานพาหนะที่ต้องการพลังงานมากขึ้น วิธีการแบบผสมผสานนี้สามารถลดขนาดไฟฟ้าขนาดใหญ่เกินไปในขณะที่ยังคงรักษาความพร้อมในการจัดส่ง
Door Energy รองรับการออกแบบแบบเลเยอร์นี้ด้วยกลุ่มเครื่องชาร์จ AC EVเพื่อการชาร์จไฟที่ยาวนานและมันพอร์ตโฟลิโอเครื่องชาร์จ DC EVสำหรับการใช้งานฟลีทที่มีปริมาณงานปานกลางและสูง
สำหรับรถยนต์ที่จอดทิ้งไว้นานหลายชั่วโมง การติดตั้งพอร์ตชาร์จเพิ่มเติมอาจมีค่ามากกว่าการจ่ายพลังงานที่สูงมากให้กับช่องชาร์จจำนวนไม่มาก โซลูชัน AC ของ Door Energy W Series ครอบคลุม 7 kW, 11 kW และ 22 kW ระดับพลังงานเหล่านี้เกี่ยวข้องกับรถยนต์ของบริษัท กลุ่มรถบริการ ยานพาหนะของพนักงาน และการปฏิบัติการอื่นๆ ที่การจอดรถข้ามคืนหรือระยะยาวทำให้มีเวลาชาร์จเพียงพอ
ผู้ซื้อควรตรวจสอบที่ชาร์จบนรถด้วย ยานพาหนะที่รับไฟ AC เพียง 11 kW จะไม่ชาร์จที่ 22 kW เพียงเพราะเชื่อมต่อกับหน่วย 22 kW การจับคู่อุปกรณ์กับยานพาหนะจะช่วยป้องกันข้อกำหนดเกินกำหนดและช่วยให้มีงบประมาณมากขึ้นสำหรับพอร์ตเพิ่มเติม การจ่ายไฟฟ้า หรือการขยายในอนาคต
เมื่อการชาร์จ AC ช้าเกินไป แต่ไม่จำเป็นต้องชาร์จแบบเร็วพิเศษประตูพลังงาน C Seriesมีตัวเลือก DC 20 kW, 30 kW และ 40 kW กลุ่มผลิตภัณฑ์นี้เหมาะกับคลังยานพาหนะขนาดเล็ก การชาร์จไฟปลายทาง และยานพาหนะที่ใช้งานซึ่งจอดทิ้งไว้ประมาณหนึ่งถึงหลายชั่วโมง ขึ้นอยู่กับขนาดของแบตเตอรี่และการขาดพลังงาน
สำหรับผู้ซื้อฟลีท ระดับกำลังปานกลางนี้มีความสำคัญ เนื่องจากหลายโครงการไม่ต้องการกำลังไฟฟ้า 120–400 กิโลวัตต์ในทุกตำแหน่ง หน่วย DC ขนาด 20–40 kW สามารถลดเวลาในการชาร์จเมื่อเทียบกับ AC ในขณะที่หลีกเลี่ยงภาระโครงสร้างพื้นฐานที่เกี่ยวข้องกับการชาร์จอย่างรวดเร็วกำลังสูง
ในกรณีที่ยานพาหนะต้องการการเติมสินค้าที่รวดเร็วยิ่งขึ้นเครื่องชาร์จ Door Energy D Series DC EVครอบคลุม 60 กิโลวัตต์ 80 กิโลวัตต์ 120 กิโลวัตต์ และ 160 กิโลวัตต์ ช่วงนี้มีความเกี่ยวข้องกับการดำเนินการจัดส่ง คลังยานพาหนะในเมือง พื้นที่สาธารณะและกองยานพาหนะแบบผสม และสถานที่อื่นๆ ที่ยานพาหนะจะต้องกลับมาให้บริการภายในกรอบเวลาที่สั้นกว่า
ข้อมูล D Series ที่เผยแพร่ในปัจจุบันของ Door Energy ประกอบด้วยความสามารถในการเอาต์พุต DC แบบกว้าง ตัวเลือกการชาร์จที่เชื่อมต่อ และฟังก์ชันการแบ่งปันพลังงานสำหรับการกำหนดค่าที่เลือก ในทางปฏิบัติ ความสามารถเหล่านั้นมีความสำคัญเนื่องจากรถยนต์สองคันที่เชื่อมต่อกันแทบจะไม่มีการขาดพลังงาน การเข้าโค้งการชาร์จ หรือกำหนดเวลาออกเดินทางที่เหมือนกัน การจัดสรรพลังงานที่มีอยู่ตามความต้องการที่แท้จริงสามารถปรับปรุงการใช้งานเครื่องชาร์จได้ เมื่อเทียบกับแนวทางแบบหนึ่งคัน/หนึ่งบล็อกพลังงานที่เข้มงวด
สำหรับรถบรรทุกไฟฟ้า รถโดยสาร ยานพาหนะลอจิสติกส์ระยะทางไกล และฮับชาร์จความเร็วสูงประตูพลังงาน U Seriesขยายการชาร์จ DC คงที่เป็น 180 กิโลวัตต์ 240 กิโลวัตต์ 320 กิโลวัตต์ และ 400 กิโลวัตต์ ข้อมูลที่เผยแพร่สำหรับการกำหนดค่าตัวแทน 400 kW แสดงรายการช่วงเอาต์พุต DC 200–1000 V, OCPP 1.6 พร้อมอุปกรณ์เสริม OCPP 2.0 และประสิทธิภาพสูงถึง 95% สำหรับการกำหนดค่านั้น
แม้ในระดับพลังงานนี้ โครงการก็ไม่ควรขายโดยใช้กิโลวัตต์เพียงอย่างเดียว หากรถบรรทุกสามารถรับพลังงานไฟฟ้าได้ 220 กิโลวัตต์ในช่วงเวลาที่จำกัดของเส้นโค้งการชาร์จ เครื่องชาร์จขนาด 400 กิโลวัตต์อาจไม่ลดเวลาการหยุดนิ่งลงครึ่งหนึ่งเมื่อเทียบกับทางเลือกที่ใช้พลังงานต่ำ Door Energy แนะนำให้ยืนยันกำลังไฟที่ยอมรับได้ของยานพาหนะ ช่วงแรงดันไฟฟ้า กราฟการชาร์จที่คาดหวัง และความจุไฟฟ้าของไซต์ก่อนที่จะเลือกอุปกรณ์ขั้นสุดท้าย
| สถานการณ์กองเรือ | คำถามผู้ซื้อหลัก | ทิศทางพลังงานประตู | ทำไมมันถึงเข้ากัน |
| ที่จอดรถค้างคืนนาน | ฉันสามารถจัดหาพอร์ตได้อย่างประหยัดได้กี่พอร์ต? | W Series 7/11/22 กิโลวัตต์ กระแสสลับ | ใช้เวลาพักและขยายความครอบคลุม |
| จอดรถได้ 1-4 ชม | เครื่องปรับอากาศช้าเกินไป ฉันต้องการ DC ที่รวดเร็วหรือไม่ | ซีรีส์ C 20/30/40 กิโลวัตต์ กระแสตรง | ปรับสมดุลความเร็วและต้นทุนโครงสร้างพื้นฐาน |
| การพลิกกลับของกองเรือสั้นลง | ฉันจะปกป้องความพร้อมในการจัดส่งได้อย่างไร | D Series 60/80/120/160 กิโลวัตต์ DC | รองรับการเติมและการแบ่งปันพลังงานที่รวดเร็วยิ่งขึ้น |
| กองเรือสำหรับงานหนัก / ระยะทางสูง | เวลาหยุดทำงานมีราคาแพงและแบตเตอรี่มีขนาดใหญ่ขึ้น | U Series 180/240/320/400 กิโลวัตต์ DC | กำลังที่สูงขึ้นสำหรับความต้องการปริมาณงานสูงอย่างแท้จริง |
| คลังเก็บหลายอ่าวขนาดใหญ่ | ฉันจะหลีกเลี่ยงการสร้างเกินทุกอ่าวได้อย่างไร | ระบบ H ซีรีส์ 360–1,040 กิโลวัตต์ | การจัดสรรพลังงานแบบไดนามิกแบบรวมศูนย์ |
สมมติว่าคลังติดตั้งเครื่องชาร์จขนาด 160 kW สิบเครื่อง ผลรวมของเรตติ้งป้ายชื่อคือ 1.6 MW หากไซต์งานสามารถจัดสรรการชาร์จรถยนต์ได้เพียง 800 กิโลวัตต์หลังจากพิจารณาโหลดในอาคารแล้ว เครื่องชาร์จทั้งหมดจะไม่สามารถทำงานเต็มกำลังพร้อมกันได้ ความท้าทายในการออกแบบที่แท้จริงไม่ได้อยู่ที่จำนวนเครื่องชาร์จเท่านั้น เป็นความสัมพันธ์ระหว่างความจุของเครื่องชาร์จ ความจุของหม้อแปลงไฟฟ้า ความต้องการของไซต์งานที่มีอยู่ และระยะเวลาในการชาร์จรถยนต์
นี่คือจุดที่การชาร์จแบบมีการจัดการสามารถปกป้องทั้งการทำงานและ CAPEX แทนที่จะกำหนดขนาดการเชื่อมต่อกริดเป็นค่าสูงสุดตามทฤษฎีของทุกพอร์ต ผู้ปฏิบัติงานสามารถควบคุมปริมาณพลังงานที่จ่ายให้กับรถแต่ละคันตามเวลาออกเดินทาง SOC และขีดจำกัดของไซต์ทั้งหมด วิธีการนี้มีประโยชน์อย่างยิ่งเมื่อมียานพาหนะเข้ามาโซเซหรือเมื่อยานพาหนะบางคันจอดเป็นเวลาหลายชั่วโมง
| ความผิดพลาดในการออกแบบ | เกิดอะไรขึ้น | ผลกระทบทางธุรกิจที่อาจเกิดขึ้น |
| พลังงานเครื่องชาร์จต่ำเกินไป | ยานพาหนะจะชาร์จเสร็จสิ้นหลังจากเวลาจัดส่ง | เส้นทางที่พลาด ค่ารถสำรอง การใช้งานลดลง |
| ตัวเชื่อมต่อน้อยเกินไป | ยานพาหนะรออ่าวฟรี | แรงงานในการเคลื่อนย้ายยานพาหนะ คิว ความซับซ้อนในการปฏิบัติงาน |
| กำลังสูงเกินไปสำหรับการยอมรับของยานพาหนะ | ยานพาหนะไม่สามารถใช้กำลังของแผ่นป้ายส่วนใหญ่ได้ | อุปกรณ์และค่าไฟฟ้าที่สูงขึ้นพร้อมการประหยัดเวลาที่จำกัด |
| ไม่มีการจัดการโหลด | ความต้องการสูงสุดของไซต์เพิ่มขึ้นโดยไม่จำเป็น | การอัพเกรดหม้อแปลง ค่าใช้จ่ายความต้องการ ข้อจำกัดด้านกำลังการผลิต |
| ไม่มีแผนการขยายตัว | EV ใหม่ต้องมีการก่อสร้างซ้ำหลายครั้ง | CAPEX วงจรชีวิตที่สูงขึ้นและการหยุดทำงาน |
หลักการจัดซื้อที่มีประโยชน์นั้นเรียบง่าย: ซื้อความสามารถในการชาร์จที่เพียงพอเพื่อให้ตรงตามรอบการทำงานโดยมีส่วนต่างในการดำเนินงาน แต่หลีกเลี่ยงการจ่ายพลังงานที่ยานพาหนะหรือโครงข่ายไฟฟ้าไม่สามารถใช้ได้ นี่เป็นเหตุผลหนึ่งที่ควรทำการศึกษาการชาร์จยานพาหนะก่อนที่จะสรุปปริมาณอุปกรณ์
สำหรับคลังสินค้าขนาดใหญ่ การออกแบบสามารถก้าวไปไกลกว่ารุ่นตู้เดียวต่ออ่าว ที่สถานีชาร์จแบบยืดหยุ่น Door Energy H Series MW-classมีจำหน่ายที่ระดับระบบ 360 kW, 480 kW, 720 kW, 800 kW และ 1,040 kW Door Energy เผยแพร่การกำหนดค่าที่มีวงจรเอาต์พุต 4–16 วงจร การจัดสรรพลังงานแบบไดนามิก และประสิทธิภาพของระบบตัวแทนอย่างน้อย 96%
ข้อได้เปรียบในการดำเนินงานคือสามารถกระจายแหล่งพลังงานได้ตามความต้องการของยานพาหนะจริง ยานพาหนะที่ต้องออกเร็วๆ นี้จะได้รับส่วนแบ่งพลังงานที่มีอยู่มากขึ้น ในขณะที่รถคันอื่นที่ออกทีหลังสามารถชาร์จได้ช้ากว่า ช่วยให้ผู้ปฏิบัติงานสามารถปรับปรุงการใช้งานโมดูลกำลังที่ติดตั้งและความจุของหม้อแปลง แทนที่จะกำหนดกำลังสูงสุดให้กับตำแหน่งที่จอดรถแต่ละตำแหน่งอย่างถาวร
| รายการการวางแผน | มูลค่าเชิงเปรียบเทียบ |
| ขนาดกองเรือ | รถบรรทุกไฟฟ้า จำนวน 60 คัน |
| ต้องการพลังงานเฉลี่ย | 220 กิโลวัตต์ชั่วโมง/คัน |
| พลังงานทั้งหมดในแต่ละวัน | 13.2 เมกะวัตต์ชั่วโมง |
| หน้าต่างส่งคืนหลัก | 18:00–23:00 น |
| ออกเดินทางครั้งต่อไป | 03:30–08:00 น. เซ |
| ปัญหาเกี่ยวกับเครื่องชาร์จพลังงานสูงหนึ่งเครื่องต่อรถบรรทุกหนึ่งคัน | โหลดการเชื่อมต่อทางทฤษฎีที่สูงมากและการใช้งานภายนอกจุดสูงสุดต่ำ |
| ทิศทางการวางแผน | แหล่งจ่ายพลังงานกลาง + ตัวเชื่อมต่อหลายตัว + การกำหนดเวลาออกเดินทาง |
ในตัวอย่างนี้ อู่ซ่อมรถไม่ต้องการรถบรรทุกทั้งหมด 60 คันเพื่อรับกำลังสูงสุดในเวลาเดียวกัน ภารกิจการวางแผนคือการระบุยานพาหนะที่ออกเดินทางก่อนกำหนด รถบรรทุกที่มีการขาดพลังงานมากที่สุด และยานพาหนะที่ใช้พลังงานชาร์จสูงได้อย่างมีประสิทธิภาพ ระบบรวมศูนย์สามารถจัดลำดับความสำคัญของยานพาหนะเหล่านั้นได้ในขณะที่กระจายโหลดการชาร์จที่เหลือข้ามหน้าต่างข้ามคืนที่มีอยู่
บริษัทหลายแห่งค่อยๆ หันมาใช้พลังงานไฟฟ้า ผู้ประกอบการด้านลอจิสติกส์อาจเริ่มต้นด้วยยานพาหนะ 10 คัน ขยายเป็น 30 คันหลังจากการตรวจสอบเส้นทาง แล้วจึงขยับเป็น 80 คันขึ้นไปเมื่อความประหยัดของยานพาหนะและประสบการณ์ภายในดีขึ้น ดังนั้นโครงการชาร์จครั้งแรกจึงควรทำงานได้ในระดับปัจจุบัน โดยไม่ทำให้การขยายตัวในอนาคตมีราคาแพงโดยไม่จำเป็น
นี่ไม่ได้หมายถึงการติดตั้งที่ชาร์จในอนาคตทุกอันในวันแรก ซึ่งหมายถึงการสงวนทางเดินทางกายภาพและทางไฟฟ้า: ความจุของท่อร้อยสาย พื้นที่สวิตช์เกียร์ กลยุทธ์ของหม้อแปลงไฟฟ้า สถาปัตยกรรมการสื่อสาร รูปแบบที่จอดรถ และความสามารถในการจัดการเครื่องชาร์จ ด้วยการแยกการตัดสินใจด้านโครงสร้างพื้นฐานที่มีอายุการใช้งานยาวนานออกจากจำนวนเครื่องชาร์จที่ติดตั้งในเฟส 1 ผู้ให้บริการกลุ่มยานพาหนะสามารถลดงานโยธาที่ทำซ้ำได้ในภายหลัง
| เวทีกองเรือ | ความต้องการโดยทั่วไป | แนวทางพลังงานประตู | ลอจิกการขยายตัว |
| นักบิน/กองเรือเล็ก | อยู่ค้างคืนนานและมีพลังงานในแต่ละวันต่ำ | W Series AC และ C Series DC ที่เลือก | ตรวจสอบเส้นทางและพฤติกรรมการชาร์จก่อนการอัพเกรดพลังงานครั้งใหญ่ |
| กองเรือที่กำลังเติบโต | ยานพาหนะมากขึ้นและหน้าต่างออกเดินทางที่เข้มงวดมากขึ้น | ซีรีส์ C + ซีรีส์ D | เพิ่มการชาร์จที่เร็วขึ้นโดยที่การเปลี่ยนแปลงกลายเป็นข้อจำกัด |
| กองเรือที่มีการใช้งานสูง | แบตเตอรี่ขนาดใหญ่หรือการทำงานแบบหลายกะ | ซีรีส์ D + ซีรีส์ U | มุ่งความสนใจไปที่ยานพาหนะที่ได้รับประโยชน์จากมัน |
| คลังขนาดใหญ่ | การเชื่อมต่อพร้อมกันจำนวนมากและพลังไซต์ที่จำกัด | ระบบที่ยืดหยุ่น H Series | แบ่งปันแหล่งรวมพลังงานแบบรวมศูนย์ระหว่างเทอร์มินัลหลายเครื่อง |
สถาปัตยกรรมแบบจัดฉากนี้ยังทำให้การอภิปรายเรื่องการจัดซื้อมีประสิทธิผลมากขึ้น แทนที่จะขอ 'เครื่องชาร์จที่เร็วที่สุด' จากซัพพลายเออร์ ฟลีทสามารถให้ข้อมูลยานพาหนะ ข้อมูลเส้นทาง และข้อมูลไฟฟ้าในพื้นที่ได้ Door Energy จะสามารถจับคู่ระดับฮาร์ดแวร์กับความต้องการในการดำเนินงาน และระบุได้ว่าพลังงานสูงจะสร้างมูลค่าที่วัดได้ที่ไหน
เมื่อดีโปมีที่ชาร์จจำนวนมาก การจัดการในแต่ละวันจะมีความสำคัญพอๆ กับฮาร์ดแวร์ ผู้ปฏิบัติงานอาจต้องการการมองเห็นสถานะเครื่องชาร์จ บันทึกเซสชัน การอนุญาตผู้ใช้ การกำหนดค่าระยะไกล การตรวจสอบสัญญาณเตือน การรายงานการใช้งาน และการประสานงานโหลด การชาร์จแบบเครือข่ายช่วยลดความจำเป็นในการรักษาทุกยูนิตเสมือนเป็นอุปกรณ์ที่แยกจากกัน
ข้อมูลผลิตภัณฑ์ที่เผยแพร่ของ Door Energy ประกอบด้วยการรองรับ OCPP สำหรับผลิตภัณฑ์ชาร์จแบบคงที่หลายรายการ โดยมีตัวเลือก OCPP 1.6 และ OCPP 2.0 ขึ้นอยู่กับรุ่นและการกำหนดค่าโครงการ ก่อนการจัดซื้อ ผู้ซื้อควรยืนยันเวอร์ชันโปรโตคอลที่แน่นอน ความเข้ากันได้ของแบ็กเอนด์ วิธีการตรวจสอบความถูกต้อง ข้อกำหนดการชำระเงิน และขั้นตอนการทดสอบ ป้ายกำกับโปรโตคอลเพียงอย่างเดียวไม่ได้รับประกันว่าทุกฟังก์ชันของแพลตฟอร์มจะทำงานได้หากไม่มีการทดสอบการรวมระบบ
สำหรับโครงการกองเรือระหว่างประเทศ การประเมินซัพพลายเออร์ควรรวมถึงทรัพยากรทางวิศวกรรม การผลิต การควบคุมคุณภาพ และกระบวนการหลังการขาย Door Energy ระบุว่าฐานการผลิตในตงก่วนครอบคลุมพื้นที่มากกว่า 30,000 ตารางเมตร และองค์กรวิศวกรรมภายในของบริษัทประกอบด้วยวิศวกรมากกว่า 200 คน ผู้ซื้อสามารถตรวจสอบข้อมูลของบริษัทได้เกี่ยวกับเรา,ทัวร์โรงงานและการควบคุมคุณภาพหน้าเมื่อประเมินความสามารถของโครงการ
สำหรับโครงการจริง ข้อมูลจำเพาะขั้นสุดท้ายควรได้รับการยืนยันในระดับแบบจำลอง มาตรฐานตัวเชื่อมต่อ ใบรับรอง ระดับสภาพแวดล้อม ตัวเลือกการชำระเงิน ฟังก์ชัน OCPP และข้อกำหนดการปฏิบัติตามข้อกำหนดในท้องถิ่นอาจแตกต่างกันไปตามตลาดปลายทางและการกำหนดค่า การตรวจสอบความถูกต้องระดับโครงการนั้นมีความสำคัญอย่างยิ่งสำหรับไซต์ฟลีท เนื่องจากปัญหาความเข้ากันได้อาจส่งผลกระทบต่อยานพาหนะหลายสิบคันในคราวเดียว
| ข้อมูลที่จะให้ | ทำไมมันถึงสำคัญ |
| รุ่นรถและจำนวน | กำหนดข้อกำหนดการยอมรับตัวเชื่อมต่อ แรงดันไฟฟ้า และการชาร์จ |
| ความจุของแบตเตอรี่และ SOC การมาถึงโดยทั่วไป | กำหนดการขาดพลังงานต่อเซสชัน |
| กำลังชาร์จ AC/DC สูงสุด | ป้องกันไม่ให้เครื่องชาร์จมีขนาดใหญ่เกินไป |
| ระยะทางรายวันและการบริโภค kWh | ประมาณการพลังงานกองเรือรายวัน |
| เวลากลับและออกเดินทาง | กำหนดหน้าต่างการหยุดนิ่งและลำดับความสำคัญในการชาร์จ |
| จำนวนการเชื่อมต่อพร้อมกัน | การออกแบบตัวเชื่อมต่อและการกระจายตัวของไดรฟ์ |
| หม้อแปลงไฟฟ้าที่มี/ความจุบริการ | กำหนดเพดานไฟฟ้าของไซต์ |
| แผนการเติบโตของกองเรือในอนาคต | รองรับการออกแบบไฟฟ้าและโยธาที่ปรับขนาดได้ |
| ข้อกำหนด OCPP/แบ็กเอนด์/การชำระเงิน | กำหนดการสื่อสารและการบูรณาการการปฏิบัติงาน |
| ตลาดปลายทางและมาตรฐาน | กำหนดความต้องการตัวเชื่อมต่อ การรับรอง และการปฏิบัติตามข้อกำหนด |
A1. ไม่มีอัตราส่วนสากล 1:1 เริ่มต้นด้วยความต้องการพลังงานรายวัน เวลาที่มาถึง/ออกเดินทาง เวลาพัก การยอมรับการชาร์จยานพาหนะ และจำนวนยานพาหนะที่ต้องชาร์จพร้อมกัน กองยานพาหนะที่ใช้งานระยะยาวอาจใช้พอร์ต AC จำนวนมาก ในขณะที่กองยานพาหนะที่มีการใช้งานสูงอาจใช้เครื่องชาร์จ DC แบบเร็วน้อยกว่าในยานพาหนะหลายคัน Door Energy สามารถใช้อินพุตเหล่านี้เพื่อเปรียบเทียบสถาปัตยกรรม W, C, D, U หรือ H Series
A2. เป็นไปได้ แต่คำตอบนั้นขึ้นอยู่กับกิโลวัตต์ชั่วโมงที่ต้องการและเวลาพักที่มีอยู่ หากรถตู้ต้องการพลังงาน 60 กิโลวัตต์ชั่วโมงและสามารถรับพลังงานที่มีอยู่ได้อย่างมีประสิทธิภาพ 120 กิโลวัตต์จะมีความสามารถในการชาร์จได้มาก อย่างไรก็ตาม กลุ่มยานพาหนะที่มียานพาหนะหลายคันมาถึงพร้อมกันจะต้องพิจารณาถึงความจุของไซต์งานที่ใช้ร่วมกันและความพร้อมใช้งานของตัวเชื่อมต่อด้วย Door Energy D Series มี 120 kW เป็นหนึ่งในตัวเลือก 60–160 kW
A3. ไม่จำเป็น. การชาร์จโดยเฉพาะนั้นสะดวกสำหรับการใช้งานข้ามคืน แต่เครื่องชาร์จ DC มักจะสามารถรองรับยานพาหนะหลายคันได้เมื่อมีการจัดการตารางเวลา อัตราส่วนที่ดีที่สุดขึ้นอยู่กับเวลาพัก การเคลื่อนที่ของยานพาหนะ ข้อจำกัดด้านแรงงาน และข้อกำหนดด้านความซ้ำซ้