logo
แบนเนอร์
ข้อมูลข่าว
Created with Pixso. บ้าน Created with Pixso. ข่าว Created with Pixso.

วิธีที่ผู้ผลิตชาร์จรถยนต์ EV สนับสนุนการขยายการเคลื่อนไหวไฟฟ้าทั่วโลก

วิธีที่ผู้ผลิตชาร์จรถยนต์ EV สนับสนุนการขยายการเคลื่อนไหวไฟฟ้าทั่วโลก

2026-09-01

คู่มือโครงสร้างพื้นฐาน เทคโนโลยี และผู้ซื้อระดับโลกโดย Door Energy

I. เหตุใดผู้ผลิตเครื่องชาร์จ EV จึงมีความสำคัญมากกว่าในฐานะเครื่องชั่งน้ำหนักการเคลื่อนย้ายด้วยไฟฟ้า

การเติบโตของรถยนต์ไฟฟ้าทั่วโลกกำลังสร้างความท้าทายด้านโครงสร้างพื้นฐาน ไม่ใช่แค่โอกาสในตลาดยานยนต์เท่านั้น

การขับเคลื่อนด้วยไฟฟ้าทั่วโลกกำลังเข้าสู่ระยะที่ต้องใช้โครงสร้างพื้นฐานมากขึ้น ยอดขายรถยนต์ไฟฟ้าเพิ่มขึ้นประมาณ 20% ในปี 2568 และเกิน 20 ล้านคันทั่วโลก ซึ่งหมายความว่าประมาณหนึ่งในสี่ของรถยนต์ใหม่ที่จำหน่ายเป็นรถยนต์ไฟฟ้า ในเวลาเดียวกัน สต็อกจุดชาร์จสาธารณะทั่วโลกทะลุ 7 ล้านจุด มีการเพิ่มจุดชาร์จสาธารณะเกือบ 1.8 ล้านจุดในปี 2568 เพียงปีเดียว ซึ่งคิดเป็นการเติบโตมากกว่า 33% เมื่อเทียบเป็นรายปี สำนักงานพลังงานระหว่างประเทศยังรายงานเกี่ยวกับรถยนต์ไฟฟ้าสำหรับงานเบาจำนวน 11 คันต่อจุดชาร์จสาธารณะในปี 2568 ซึ่งเป็นตัวบ่งชี้ที่มีประโยชน์ว่าเครือข่ายการชาร์จจะต้องขยายเร็วเพียงใดเมื่อมีการใช้งานยานพาหนะเพิ่มขึ้น

ตัวเลขเหล่านี้เปลี่ยนบทบาทของผู้ผลิตเครื่องชาร์จ EV. ตลาดไม่ต้องการฮาร์ดแวร์แยกอีกต่อไป ต้องการอุปกรณ์ที่สามารถติดตั้งซ้ำในโรงแรม สำนักงาน ไซต์ร้านค้าปลีก ชุมชนที่อยู่อาศัย ที่จอดรถสาธารณะ พื้นที่ให้บริการบนทางหลวง คลังยานพาหนะ และสภาพแวดล้อมการชาร์จอื่นๆ ผู้ผลิตต้องสนับสนุนการเลือกพลังงาน ความเข้ากันได้ของตัวเชื่อมต่อ การสื่อสาร การบูรณาการระบบแบ็คออฟฟิศ ความปลอดภัย การวางแผนการติดตั้ง การทดสอบการใช้งาน การบำรุงรักษา และการขยายในอนาคตเพิ่มมากขึ้น

สำหรับผู้ซื้อที่กำลังประเมินโครงการระดับนานาชาติพลังงานประตูเข้าใกล้การชาร์จแบบคงที่ในฐานะระบบโครงสร้างพื้นฐานแทนที่จะเป็นผลิตภัณฑ์เดียว พอร์ตโฟลิโอของบริษัทครอบคลุมการชาร์จปลายทาง AC และการชาร์จ DC หลายระดับ ช่วยให้สถาปัตยกรรมการชาร์จเป็นไปตามระยะเวลาการจอดรถ ความต้องการของยานพาหนะ ความจุของไซต์งาน และรูปแบบการดำเนินงาน แทนที่จะเลือกเพียงกำลังสูงสุดที่มีอยู่

ตัวบ่งชี้ตลาด รูปล่าสุด เหตุใดจึงสำคัญสำหรับการชาร์จโครงสร้างพื้นฐาน
ยอดขายรถยนต์ไฟฟ้าทั่วโลกในปี 2568 มากกว่า 20 ล้าน ฐานยานพาหนะที่ใหญ่ขึ้นทำให้เกิดความต้องการที่ยั่งยืนสำหรับการชาร์จสาธารณะและส่วนตัว
ส่วนแบ่ง EV ของยอดขายรถยนต์ใหม่ทั่วโลก ประมาณ 25% การชาร์จกำลังเปลี่ยนจากสิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับผู้ใช้รุ่นแรกๆ ไปสู่โครงสร้างพื้นฐานกระแสหลัก
จุดชาร์จสาธารณะทั่วโลก สิ้นปี 2568 มากกว่า 7 ล้าน ขนาดเครือข่ายเพิ่มข้อกำหนดด้านความน่าเชื่อถือ ความสามารถในการทำงานร่วมกัน และการบริการ
จุดสาธารณะที่เพิ่มเข้ามาในช่วงปี 2025 เกือบ 1.8 ล้าน ปริมาณการใช้งานต่อปีอยู่ในระดับอุตสาหกรรมแล้ว
การเติบโตของหุ้นชาร์จสาธารณะทั่วโลก มากกว่า 33% ผู้ผลิตต้องสนับสนุนการเปิดตัวหลายตลาดที่รวดเร็วยิ่งขึ้น
LDV ไฟฟ้าต่อจุดสาธารณะ ประมาณ 11:1 ความเพียงพอของเครือข่ายขึ้นอยู่กับทั้งปริมาณเครื่องชาร์จและกำลังไฟที่ใช้งาน

แหล่งข้อมูล: International Energy Agency, Global EV Outlook 2026 ตัวเลขใช้คำจำกัดความของ IEA สำหรับรถยนต์ไฟฟ้าและจุดชาร์จสาธารณะ

ส่วนผสมการชาร์จมีความสำคัญพอๆ กับจำนวนเครื่องชาร์จ

เครือข่ายที่มีพอร์ตที่ใช้พลังงานต่ำจำนวนมากมีรูปแบบการเคลื่อนที่ที่แตกต่างจากเครือข่ายที่สร้างขึ้นจากการชาร์จ DC กำลังสูง สหราชอาณาจักรแสดงให้เห็นสิ่งนี้อย่างชัดเจน ณ วันที่ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2569 ประเทศนี้มีที่ชาร์จ EV สาธารณะ 121,171 แห่ง ในจำนวนนี้ 49% ได้รับการจัดอันดับตั้งแต่ 3 กิโลวัตต์ถึงต่ำกว่า 8 กิโลวัตต์, 27% จาก 8 กิโลวัตต์ถึงต่ำกว่า 50 กิโลวัตต์, 12% จาก 50 กิโลวัตต์ถึงต่ำกว่า 150 กิโลวัตต์ และ 12% ที่ 150 กิโลวัตต์ขึ้นไป บทเรียนสำหรับนักวางแผนโครงสร้างพื้นฐานนั้นตรงไปตรงมา: ระบบการชาร์จที่เติบโตเต็มที่จำเป็นต้องมีชั้นพลังงานหลายชั้น เนื่องจากถนนที่อยู่อาศัย จุดหมายปลายทาง สถานที่ชาร์จด่วนในเมือง และทางเดินระยะไกลช่วยแก้ปัญหาของผู้ใช้ที่แตกต่างกัน

ความหลากหลายดังกล่าวยังอธิบายด้วยว่าเหตุใดผู้ผลิตที่มีประสิทธิภาพสูงสุดจึงกลายเป็นพันธมิตรด้านโครงสร้างพื้นฐานระยะยาว ผู้ผลิตที่สามารถจ่ายพาวเวอร์แบนด์ได้เพียงวงเดียวอาจยังเหมาะกับโครงการที่แคบ อย่างไรก็ตาม ผู้ปฏิบัติงานที่ขยายกรณีการใช้งานหลายกรณีจะได้รับประโยชน์จากสถาปัตยกรรมผลิตภัณฑ์ที่สามารถครอบคลุมการชาร์จ AC ที่มีอายุยืนยาว การชาร์จ DC กำลังปานกลาง และการชาร์จ DC สาธารณะที่เร็วขึ้นภายใต้กรอบการทำงานสนับสนุนโครงการที่สอดคล้องกัน

ข่าว บริษัท ล่าสุดเกี่ยวกับ วิธีที่ผู้ผลิตชาร์จรถยนต์ EV สนับสนุนการขยายการเคลื่อนไหวไฟฟ้าทั่วโลก  0

ครั้งที่สอง จากซัพพลายเออร์ฮาร์ดแวร์ไปจนถึงพันธมิตรด้านโครงสร้างพื้นฐาน: สิ่งที่ผู้ผลิตสนับสนุนจริงๆ

ขณะนี้บทบาทด้านการผลิตขยายไปทั่วทั้งกลุ่มการชาร์จเต็ม

โครงการชาร์จ EV ตั้งอยู่ที่จุดบรรจบระหว่างอิเล็กทรอนิกส์กำลัง การสื่อสารในรถยนต์ วิศวกรรมไฟฟ้า ซอฟต์แวร์ งานโยธา การชำระเงิน ประสบการณ์ผู้ใช้ และการจัดการสินทรัพย์ เป็นผลให้ทีมจัดซื้อประเมินผู้ผลิตมากขึ้นโดยพิจารณาจากคุณภาพของกล่องหุ้มหรือผลลัพธ์ที่ได้รับการจัดอันดับ พวกเขาต้องการทราบว่าอุปกรณ์สามารถสื่อสารกับแพลตฟอร์มการจัดการ อยู่รอดในสภาพแวดล้อมการติดตั้ง รองรับอินเทอร์เฟซของยานพาหนะที่จำเป็น ให้ข้อมูลข้อผิดพลาดที่เป็นประโยชน์ และปรับขนาดตามการใช้งานที่เพิ่มขึ้นหรือไม่

บทบาทที่กว้างขึ้นนี้มีความสำคัญอย่างยิ่งสำหรับโครงการระดับนานาชาติ เนื่องจากต้นทุนในการตัดสินใจเกี่ยวกับฮาร์ดแวร์ที่ไม่ดีนั้นไม่ได้จำกัดอยู่ที่ราคาซื้อเท่านั้น เครื่องชาร์จที่ไม่สามารถรวมเข้ากับแบ็คออฟฟิศที่ต้องการ ไม่สามารถรองรับยานพาหนะเป้าหมาย หรือต้องมีการอัพเกรดระบบไฟฟ้าโดยไม่ได้วางแผนไว้ อาจทำให้ไซต์งานล่าช้าและเพิ่มต้นทุนตลอดอายุการใช้งานได้ ดังนั้นการจัดแนวทางเทคนิคควรเกิดขึ้นก่อนที่จะสรุปใบสั่งซื้อ

พื้นที่ประเมินผล สิ่งที่ผู้ผลิตควรสนับสนุน คำถามของผู้ซื้อ
สถาปัตยกรรมพลังงาน การแปลงไฟ AC/DC, การควบคุมเอาต์พุต, โมดูลพลังงาน, การจัดการความร้อน กำลังไฟพิกัดตรงกับเวลาผสมและเวลาพักรถหรือไม่?
อินเทอร์เฟซของยานพาหนะ ตัวเลือกการสื่อสารตัวเชื่อมต่อและการชาร์จ ตัวเชื่อมต่อใดบ้างที่รองรับสำหรับตลาดปลายทาง
การสื่อสารผ่านเครือข่าย ตัวเลือกอีเทอร์เน็ต, Wi-Fi, เซลลูลาร์ หากมี เครื่องชาร์จจะเชื่อมต่อกับแพลตฟอร์มการจัดการอย่างไร
การรวมโปรโตคอล OCPP และความเข้ากันได้ของแพลตฟอร์ม OCPP เวอร์ชันใดที่รองรับการกำหนดค่าที่เลือก
การจัดการโหลด การจัดสรรพลังงานระดับไซต์หรือระดับเครื่องชาร์จ ไซต์สามารถจำกัดความต้องการสูงสุดหรือแบ่งปันพลังงานแบบไดนามิกได้หรือไม่
การออกแบบสิ่งแวดล้อม ทางเข้า ผลกระทบ อุณหภูมิ ความชื้น ความเย็น อุปกรณ์นี้เหมาะสมกับสภาพกลางแจ้งหรือในร่มจริงหรือไม่
ระบบความปลอดภัย RCD, กระแสเกิน, แรงดันไฟเกิน, การหยุดฉุกเฉิน และการป้องกันที่เกี่ยวข้อง การป้องกันและมาตรฐานใดบ้างที่ใช้กับการกำหนดค่าขั้นสุดท้าย
ความสามารถในการให้บริการ การวินิจฉัย อะไหล่ การสนับสนุนด้านเทคนิค การวางแผนการเปลี่ยนทดแทน ความล้มเหลวทั่วไปสามารถระบุและแก้ไขได้เร็วแค่ไหน?
ความสามารถในการขยายขนาด พอร์ตเพิ่มเติม การอัพเกรดพลังงาน การขยายแบ็กเอนด์ ระบบการชาร์จสามารถเติบโตได้โดยไม่ต้องออกแบบไซต์ใหม่ทั้งหมดหรือไม่


ผู้ผลิตที่มีประสบการณ์จะถามคำถามด้านการปฏิบัติงานก่อนที่จะแนะนำระดับกำลัง

คำแนะนำที่เชื่อถือได้เริ่มต้นด้วยสถานการณ์การปฏิบัติงาน โดยทั่วไปแล้วการอภิปรายเกี่ยวกับโครงการของ Door Energy จะมีความแม่นยำมากขึ้น เมื่อผู้ซื้อระบุประเทศปลายทาง ประเภทยานพาหนะ ข้อกำหนดในการเชื่อมต่อ แรงดันไฟฟ้าขาเข้า ปริมาณการชาร์จรายวันที่คาดหวัง ระยะเวลาในการจอดรถโดยเฉลี่ย พลังงานโดยทั่วไปที่ต้องใช้ต่อคัน ความจุของหม้อแปลงกระแสไฟฟ้า วิธีการตรวจสอบความถูกต้องที่ต้องการ ข้อกำหนดด้านเครือข่าย และขอบเขตการขยาย ข้อมูลเหล่านี้มีค่ามากกว่าคำขอ เช่น "โปรดเสนอราคาที่ชาร์จที่เร็วที่สุด"

ตัวอย่างเช่น สำนักงานที่รถจอดไว้เป็นเวลาแปดชั่วโมงมีปัญหาทางเศรษฐกิจที่แตกต่างจากที่ตั้งทางหลวงซึ่งผู้ขับขี่คาดว่าจะเดินทางต่อได้ภายใน 20 ถึง 40 นาที ในทำนองเดียวกัน โรงแรมอาจให้ความสำคัญกับความพร้อมของพอร์ตและการตั้งเวลาข้ามคืน ในขณะที่ผู้ให้บริการระบบชาร์จด่วนสาธารณะอาจจัดลำดับความสำคัญของการหมุนเวียน การรวมระบบการชำระเงิน เวลาทำงาน และการชาร์จพร้อมกัน ดังนั้นเครื่องชาร์จ EV ควรมีขนาดตามรุ่นบริการ ไม่ใช่ขนาดกำลังไฟที่ดูสวยงามในเอกสารข้อมูลจำเพาะ

ความสามารถของโรงงานและการควบคุมคุณภาพมีความสำคัญมากขึ้นเมื่อปริมาณการใช้งานเพิ่มขึ้น

สำหรับผู้ซื้อหลายไซต์ ความสามารถในการทำซ้ำเป็นสิ่งสำคัญ อุปกรณ์ควรได้รับการผลิตภายใต้กระบวนการควบคุม ทดสอบอย่างสม่ำเสมอ และได้รับการสนับสนุนจากการตรวจสอบคุณภาพเป็นเอกสาร Door Energy ให้ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับประวัติการผลิตผ่านทางบริษัทเกี่ยวกับเราหน้าและอธิบายแนวทางปฏิบัติในการตรวจสอบและคุณภาพผลิตภัณฑ์หน้าการควบคุมคุณภาพ. หน้าเหล่านี้มีประโยชน์สำหรับผู้ซื้อที่ต้องการตรวจสอบซัพพลายเออร์นอกเหนือจากข้อกำหนดการเรียกเก็บเงินพาดหัว

III. การขยายตัวทั่วโลกขึ้นอยู่กับมาตรฐาน การทำงานร่วมกัน และการปรับตัวในระดับภูมิภาค

เครือข่ายการชาร์จไม่สามารถปรับขนาดได้ทั่วโลกหากไม่มีการปรับเปลี่ยนทางเทคนิคในท้องถิ่น

การเคลื่อนย้ายด้วยไฟฟ้าทั่วโลกไม่ได้ทำงานภายใต้สภาพแวดล้อมทางไฟฟ้า ขั้วต่อ การชำระเงิน หรือข้อบังคับสากลแห่งเดียว การจัดเรียงแรงดันไฟฟ้าและกริดจะแตกต่างกันไป ขั้วต่อรถยนต์แตกต่างกันไป กฎเกณฑ์การชาร์จสาธารณะจะแตกต่างกันไป ข้อกำหนดด้านการรับรองและการวัดปริมาณสามารถเปลี่ยนแปลงได้ตามตลาด ด้วยเหตุนี้ จึงไม่สามารถคัดลอกคณะรัฐมนตรีเดียวกันนี้ไปยังทุกประเทศได้โดยปราศจากการตรวจสอบทางเทคนิค

ยุโรปเป็นตัวอย่างที่เป็นประโยชน์ว่านโยบายกำหนดรูปแบบการออกแบบโครงสร้างพื้นฐานอย่างไร ภายใต้กฎระเบียบโครงสร้างพื้นฐานเชื้อเพลิงทางเลือกของสหภาพยุโรป จำเป็นต้องมีสระชาร์จที่สาธารณะเข้าถึงได้สำหรับ EV แบบเบาตามเครือข่ายถนนหลัก TEN-T ในแต่ละทิศทางของการเดินทางที่ระยะทางสูงสุด 60 กม. ภายในสิ้นปี 2568 แหล่งชาร์จที่เกี่ยวข้องแต่ละแห่งจะต้องมีกำลังไฟฟ้ารวมอย่างน้อย 400 กิโลวัตต์ และรวมจุดชาร์จอย่างน้อย 150 กิโลวัตต์หนึ่งจุด ภายในสิ้นปี พ.ศ. 2570 ข้อกำหนดจะเพิ่มขึ้นเป็นอย่างน้อย 600 กิโลวัตต์ โดยมีจุดชาร์จอย่างน้อย 2 จุดที่มีขนาด 150 กิโลวัตต์ขึ้นไป สิ่งนี้จะเปลี่ยนการวางแผนจากกำลังของหนึ่งยูนิตไปสู่ความจุและปริมาณงานระดับสถานี

ข้อกำหนดเครือข่ายหลัก TEN-T ภายในสิ้นปี 2568 ภายในสิ้นปี 2570
ระยะห่างสูงสุดระหว่างสระชาร์จที่เกี่ยวข้อง 60 กม 60 กม
กำลังไฟรวมขั้นต่ำต่อพูลการชาร์จ 400 กิโลวัตต์ 600 กิโลวัตต์
จำนวนจุดชาร์จขั้นต่ำ ≥150 kW อย่างน้อย 1 อย่างน้อย 2

ที่มา: กฎระเบียบ (EU) 2023/1804 (AFIR) ข้อกำหนดความครอบคลุมการชาร์จ EV แบบเบาสำหรับเครือข่ายถนนหลัก TEN-T

ความเข้ากันได้ของตัวเชื่อมต่อเป็นสิ่งจำเป็น แต่เป็นเพียงเลเยอร์แรกเท่านั้น

ตัวเชื่อมต่อจะกำหนดอินเทอร์เฟซทางกายภาพและทางไฟฟ้าให้กับรถยนต์ แต่การทำงานที่ประสบความสำเร็จยังขึ้นอยู่กับการสื่อสาร ช่วงแรงดันไฟฟ้า ขีดจำกัดกระแส อัตราสายเคเบิล คำขอ BMS ของยานพาหนะ และตรรกะการควบคุมเครื่องชาร์จ ดังนั้นผู้ซื้อควรยืนยันกลุ่มยานพาหนะเป้าหมายก่อนที่จะสรุปตัวเลือกตัวเชื่อมต่อ ช่วง DC คงที่ของ Door Energy สามารถกำหนดค่าสำหรับข้อกำหนดตัวเชื่อมต่อภูมิภาคทั่วไป รวมถึง CCS1, CCS2, GB/T และตัวเลือกเฉพาะโครงการอื่น ๆ ที่แสดงบนหน้าผลิตภัณฑ์ที่เกี่ยวข้อง

ผู้ซื้อที่เน้นโครงสร้างพื้นฐาน DC แบบคงที่สามารถตรวจสอบได้กว้างขึ้นหมวดเครื่องชาร์จ Door Energy DC EVในขณะที่โครงการที่เน้นการชาร์จระยะยาวสามารถตรวจสอบได้หมวดเครื่องชาร์จ AC EV. การแยกกรณีการใช้งานทั้งสองนี้ออกตั้งแต่เนิ่นๆ ช่วยให้หลีกเลี่ยงการขยายไซต์ปลายทางขนาดใหญ่เกินไปหรือควบคุมสถานที่ตั้งที่มีอัตราการหมุนเวียนสูงน้อยเกินไป

OCPP และการสื่อสารลดการล็อคอินแพลตฟอร์มและสนับสนุนการดำเนินงานในวงกว้าง

เมื่อเครือข่ายมีขนาดใหญ่ขึ้น การมองเห็นจากระยะไกลจึงกลายเป็นสิ่งจำเป็น ระบบการชาร์จที่เชื่อมต่อสามารถรายงานสถานะ ธุรกรรม ข้อผิดพลาด ข้อมูลการอนุญาต ข้อมูลพลังงาน และข้อมูลการปฏิบัติงานอื่น ๆ ไปยังแพลตฟอร์มการจัดการการชาร์จ OCPP ถูกนำมาใช้อย่างกว้างขวางเพื่อสร้างมาตรฐานการสื่อสารระหว่างจุดชาร์จและระบบแบ็คออฟฟิศ สำหรับผู้ให้บริการระหว่างประเทศ สิ่งนี้สามารถลดการพึ่งพาสภาพแวดล้อมการจัดการที่เป็นกรรมสิทธิ์ และทำให้การบูรณาการในอนาคตง่ายขึ้น

อย่างไรก็ตาม ผู้ซื้อไม่ควรสันนิษฐานว่าคำว่า "รองรับ OCPP" จะตอบคำถามทุกข้อในการบูรณาการ เวอร์ชัน OCPP, ฟังก์ชันแบ็กเอนด์, ขั้นตอนการตรวจสอบสิทธิ์, สถาปัตยกรรมการชำระเงิน, การกำหนดค่าเครือข่ายมือถือ, กฎไฟร์วอลล์ และช่องข้อมูลที่จำเป็น ยังคงได้รับการยืนยันในระหว่างการบูรณาการทางเทคนิค Door Energy นำเสนอตัวเลือกที่เกี่ยวข้องกับ OCPP ในซีรีส์การชาร์จแบบคงที่หลายซีรีส์ โดยมีการยืนยันการกำหนดค่าโปรโตคอลขั้นสุดท้ายในระดับโครงการ

IV. ผลงานเครื่องชาร์จ EV แบบคงที่ของ Door Energy: การจับคู่พลังงานกับเวลาพักและปริมาณงาน

การชาร์จ AC ซีรีส์ W สำหรับสถานที่ที่อยู่ระยะยาว

ที่กลุ่มผลิตภัณฑ์เครื่องชาร์จ AC EV ของ Door Energy W Seriesครอบคลุม 7 kW, 11 kW และ 22 kW ระดับพลังงานเหล่านี้เหมาะสมกับสถานที่ที่ยานพาหนะจอดเป็นเวลาหลายชั่วโมง เช่น ที่พักอาศัย โรงแรม ที่ทำงาน ชุมชนที่อยู่อาศัย และที่จอดรถระยะยาว แทนที่จะจ่ายค่าไฟ DC สูงที่ผู้ใช้อาจไม่ต้องการ เจ้าของไซต์มักจะสามารถปรับปรุงความครอบคลุมได้โดยการติดตั้งพอร์ต AC เพิ่มเติม

ซีรีส์ W รองรับการกำหนดค่า Type 2 หรือ GB/T ขึ้นอยู่กับความต้องการของโครงการ และรายการข้อมูล Door Energy ที่เผยแพร่ RFID, ฟังก์ชันที่เกี่ยวข้องกับแอป, Wi-Fi, อีเธอร์เน็ต, ตัวเลือกการสื่อสารผ่านโทรศัพท์มือถือ, รองรับ OCPP, การป้องกัน IP65 และช่วงอุณหภูมิในการทำงานประมาณ -30°C ถึง +50°C สำหรับโครงการจริง ควรยืนยันข้อกำหนดขั้นสุดท้ายกับรุ่นที่เลือกและการกำหนดค่าคำสั่งซื้อเสมอ

มีข้อมูลผลิตภัณฑ์ส่วนบุคคลสำหรับซีรีส์ W ขนาด 7 กิโลวัตต์,ซีรีส์ W ขนาด 11 กิโลวัตต์, และซีรีส์ W ขนาด 22 กิโลวัตต์โมเดล

การชาร์จ DC ซีรีส์ C ขนาด 20–40 kW เพื่อการหมุนเวียนเชิงพาณิชย์ในระดับปานกลาง

ประตูพลังงานเครื่องชาร์จ DC EV ซีรีส์ Cรวมถึงรุ่น 20 kW, 30 kW และ 40 kW กลุ่มผลิตภัณฑ์นี้ช่วยเติมเต็มช่องว่างระหว่างการชาร์จปลายทาง AC แบบธรรมดากับการชาร์จด่วนสาธารณะที่มีกำลังไฟสูงกว่า โดยเกี่ยวข้องกับโรงแรม ร้านอาหาร ร้านค้าปลีก ศูนย์กลางการชาร์จชุมชน ศูนย์ธุรกิจ และการใช้งานอื่นๆ ที่ยานพาหนะอาจอยู่ได้ประมาณหนึ่งถึงสี่ชั่วโมง

ข้อมูลจำเพาะที่เผยแพร่สำหรับซีรีส์ C ประกอบด้วยอินพุต AC 400 V, เอาต์พุต DC ในช่วง 200–750 V, ตัวเลือกตัวเชื่อมต่อ CCS1/CCS2/GB/T/CHAdeMO, OCPP 1.6 พร้อมตัวเลือก OCPP 2.0, IP54, IK08, พัดลมระบายความร้อน และช่วงอุณหภูมิการทำงานประมาณ -30°C ถึง +50°C Door Energy ยังแสดงรายการการติดตั้งแบบติดผนังหรือแบบติดเสาสำหรับกลุ่มผลิตภัณฑ์นี้ ควรตรวจสอบสถานะการรับรองขั้นสุดท้ายและการกำหนดค่าตัวเชื่อมต่อที่แน่นอนสำหรับตลาดปลายทางก่อนจัดซื้อ

การชาร์จ DC ซีรีส์ D ขนาด 60–160 kW เพื่อการดำเนินงานสาธารณะและยานพาหนะที่รวดเร็วยิ่งขึ้น

สำหรับไซต์ที่ต้องการการหมุนเวียนรถเร็วขึ้นเครื่องชาร์จ Door Energy D Series DC EVครอบคลุม 60 กิโลวัตต์ 80 กิโลวัตต์ 120 กิโลวัตต์ และ 160 กิโลวัตต์ การใช้งานทั่วไป ได้แก่ สถานีชาร์จสาธารณะในเมือง ที่จอดรถสำหรับร้านค้าปลีกและเชิงพาณิชย์ พื้นที่ให้บริการบนทางหลวง โรงพยาบาล และสถานที่ตั้งยานพาหนะที่เลือก

ข้อมูลผลิตภัณฑ์ที่เผยแพร่ในซีรีส์ D ประกอบด้วยอินพุต AC 400 V, ช่วงเอาต์พุต DC สูงถึงประมาณ 1,000 V, ตัวเลือกตัวเชื่อมต่อหลายตัว, OCPP 1.6 พร้อมตัวเลือก OCPP 2.0, ตัวเลือกการเริ่มต้นที่เกี่ยวข้องกับ RFID/แอป/POS, คุณสมบัติการจัดการโหลดแบบไดนามิก, การป้องกัน IP54 และ IK08 และช่วงอุณหภูมิในการทำงานประมาณ -30°C ถึง +50°C Door Energy ยังอธิบายการแบ่งปันพลังงานด้วยสายเคเบิลคู่สำหรับการกำหนดค่า D Series ที่เลือก ซึ่งช่วยให้สามารถจัดสรรพลังงานที่มีอยู่ของสถานีระหว่างยานพาหนะที่เชื่อมต่อสองคันตามตรรกะของระบบและความต้องการของยานพาหนะ

ซีรี่ส์พลังงานประตู กำลังไฟพิกัด ประเภทการชาร์จ หน้าต่างที่อยู่อาศัยทั่วไป การใช้งานหลัก
ดับบลิว ซีรีส์ 7 / 11 / 22 กิโลวัตต์ เครื่องปรับอากาศ 4–10+ ชั่วโมง บ้าน โรงแรม สำนักงาน ที่จอดรถระยะยาว
ซีซีรีส์ 20 / 30 / 40 กิโลวัตต์ ดี.ซี 1–4 ชั่วโมง ร้านค้าปลีก โรงแรม ศูนย์ธุรกิจ ศูนย์กลางชุมชน
ซีรีส์ ดี 60 / 80 / 120 / 160 กิโลวัตต์ ดี.ซี 20–90 นาที สถานีสาธารณะ พื้นที่ให้บริการ สถานที่เชิงพาณิชย์ ยานพาหนะ

หน้าต่างการวางแผนเป็นเพียงภาพประกอบ เวลาในการชาร์จจริงขึ้นอยู่กับความจุของแบตเตอรี่, SOC, อุณหภูมิ, กำลังรับของยานพาหนะ, กราฟการชาร์จ, การจัดสรรพลังงานของไซต์ และเงื่อนไขอื่นๆ

แอปพลิเคชัน × เวลาพัก × กำลังเป็นวิธีการวางแผนที่ดีกว่า "ชัยชนะกิโลวัตต์สูงสุด"

ตารางด้านล่างเป็นกรอบการวางแผนมากกว่ามาตรฐานทางวิศวกรรม จุดประสงค์คือเพื่อแสดงให้เห็นว่าเหตุใดการชาร์จจึงควรเป็นไปตามสถานการณ์การทำงาน การออกแบบที่เหมาะสมที่สุดอาจใช้พอร์ตที่ใช้พลังงานต่ำมากขึ้น หน่วยที่ใช้พลังงานสูงกว่าน้อยลง หรือสถาปัตยกรรมแบบผสม ก่อนการใช้งาน ควรตรวจสอบสมมติฐานกับข้อมูลการจราจรจริงและข้อกำหนดด้านพลังงานของยานพาหนะ

แอปพลิเคชัน เวลาพักโดยทั่วไป ทิศทางที่แนะนำ ลอจิกการปรับใช้เชิงอธิบาย
สำนักงาน/ที่ทำงาน 6–9 ชั่วโมง กระแสสลับ 7–22 กิโลวัตต์ จัดลำดับความสำคัญความครอบคลุมของพอร์ต เฟสชาร์จข้ามวันทำงาน
โรงแรม/ที่อยู่อาศัย 8–12 ชั่วโมง กระแสสลับ 7–22 กิโลวัตต์ การชาร์จข้ามคืนมักจะช่วยลดความจำเป็นในการใช้ไฟ DC สูง
ขายปลีก/ทานอาหาร 1–3 ชั่วโมง กระแสตรง 20–40 กิโลวัตต์ ไฟฟ้ากระแสตรงปานกลางสามารถเพิ่มระยะที่มีความหมายระหว่างการเยี่ยมชมได้
ศูนย์กลางการชาร์จชุมชน 1–4 ชั่วโมง กระแสตรง 20–60 กิโลวัตต์ หมุนเวียนสมดุลกับความจุกริดในท้องถิ่นและพฤติกรรมการจอดรถ
สถานีสาธารณะในเมือง 30–90 นาที กระแสตรง 60–120 กิโลวัตต์ ปริมาณงานที่สูงขึ้นจะมีความสำคัญมากขึ้นเมื่อมีการใช้งานเพิ่มขึ้น
ทางหลวง/ระหว่างทาง 20–40 นาที 120–160 kW DC หรือกำลังสูงกว่าเฉพาะโครงการ จัดลำดับความสำคัญของการจัดส่งพลังงานอย่างรวดเร็ว การลดคิว และความจุของสถานี


กำลังของแผ่นป้ายไม่เหมือนกับกำลังที่ยานพาหนะได้รับ

เครื่องชาร์จขนาด 160 กิโลวัตต์ไม่ได้ส่งพลังงาน 160 กิโลวัตต์อย่างต่อเนื่องให้กับรถทุกคัน ความสามารถในการชาร์จ DC สูงสุดของยานพาหนะ อุณหภูมิแบตเตอรี่ สถานะการชาร์จ ขีดจำกัด BMS แรงดันไฟฟ้าของแบตเตอรี่ ขีดจำกัดกระแสของตัวเชื่อมต่อ สภาพความร้อนของสายเคเบิล และการจัดสรรพลังงานระดับไซต์ ล้วนส่งผลต่อเอาท์พุตแบบเรียลไทม์ การชาร์จ AC มีข้อจำกัดเพิ่มเติม: ที่ชาร์จบนรถ รถยนต์ที่จำกัดไฟ AC ไว้ที่ 11 kW จะไม่ดึงไฟ 22 kW เพียงเพราะเชื่อมต่อกับหน่วย 22 kW

กำลังไฟพิกัด พลังงานเชิงทฤษฎีใน 30 นาที พลังงานเชิงทฤษฎีใน 1 ชม ตัวอย่างพลังงาน 90% ใน 1 ชั่วโมง
7 กิโลวัตต์ 3.5 กิโลวัตต์ชั่วโมง 7 กิโลวัตต์ชั่วโมง 6.3 กิโลวัตต์ชั่วโมง
11 กิโลวัตต์ 5.5 กิโลวัตต์ชั่วโมง 11 กิโลวัตต์ชั่วโมง 9.9 กิโลวัตต์ชั่วโมง
22 กิโลวัตต์ 11 กิโลวัตต์ชั่วโมง 22 กิโลวัตต์ชั่วโมง 19.8 กิโลวัตต์ชั่วโมง
20 กิโลวัตต์ 10 กิโลวัตต์ชั่วโมง 20 กิโลวัตต์ชั่วโมง 18 กิโลวัตต์ชั่วโมง
30 กิโลวัตต์ 15 กิโลวัตต์ชั่วโมง 30 กิโลวัตต์ชั่วโมง 27 กิโลวัตต์ชั่วโมง
40 กิโลวัตต์ 20 กิโลวัตต์ชั่วโมง 40 กิโลวัตต์ชั่วโมง 36 กิโลวัตต์ชั่วโมง
60 กิโลวัตต์ 30 กิโลวัตต์ชั่วโมง 60 กิโลวัตต์ชั่วโมง 54 กิโลวัตต์ชั่วโมง
80 กิโลวัตต์ 40 กิโลวัตต์ชั่วโมง 80 กิโลวัตต์ชั่วโมง 72 กิโลวัตต์ชั่วโมง
120 กิโลวัตต์ 60 กิโลวัตต์ชั่วโมง 120 กิโลวัตต์ชั่วโมง 108 กิโลวัตต์ชั่วโมง
160 กิโลวัตต์ 80 กิโลวัตต์ชั่วโมง 160 กิโลวัตต์ชั่วโมง 144 กิโลวัตต์ชั่วโมง

คอลัมน์ 90% เป็นเพียงภาพประกอบในการวางแผนอย่างง่าย ไม่ใช่การรับประกันประสิทธิภาพของผลิตภัณฑ์หรือการอ้างเวลาในการชาร์จยานพาหนะ

V. ความน่าเชื่อถือ เศรษฐศาสตร์ของไซต์ และการวางแผนวงจรชีวิตเป็นตัวกำหนดประสิทธิภาพของเครือข่ายระยะยาว

เวลาทำงานจะกลายเป็นตัวชี้วัดเชิงพาณิชย์เมื่อชาร์จขนาดเครือข่าย

ที่ชาร์จสามารถตอบสนองข้อกำหนดป้ายชื่อและยังคงสร้างผลลัพธ์ทางธุรกิจที่ไม่ดีหากออฟไลน์บ่อยครั้ง วินิจฉัยยาก หรือซ่อมแซมช้า ที่ไซต์ขนาดเล็ก พอร์ตที่ล้มเหลวหนึ่งพอร์ตอาจทำให้เกิดความไม่สะดวก ในเครือข่ายขนาดใหญ่ ข้อผิดพลาดซ้ำๆ ส่งผลโดยตรงต่อความจุที่มีอยู่ รายได้ ความเชื่อมั่นของลูกค้า และค่าบำรุงรักษา นี่คือเหตุผลที่ผู้ซื้อที่มีประสบการณ์ประเมินการบำรุงรักษาควบคู่กับกำลัง

พิจารณาไซต์ที่มีหน่วยชาร์จขนาด 120 กิโลวัตต์จำนวนสิบเครื่อง กำลังเชื่อมต่อตามทฤษฎีคือ 1.2 MW หากอุปกรณ์สองเครื่องไม่พร้อมใช้งานอย่างต่อเนื่อง ตำแหน่งการชาร์จ 20% ของไซต์งานจะไม่สามารถใช้งานได้ แม้ว่าอุปกรณ์ที่เหลือจะทำงานได้อย่างถูกต้องก็ตาม สำหรับผู้ให้บริการชาร์จสาธารณะ คำถามในการปฏิบัติงานจึงไม่ใช่แค่ “เครื่องชาร์จสามารถชาร์จได้เร็วแค่ไหน” แต่ยังรวมถึง “ไซต์จะคงความพร้อมใช้งานได้อย่างต่อเนื่องเพียงใด”

การจัดสรรพลังงานแบบไดนามิกสามารถป้องกันไม่ให้ไฟฟ้าเกินขนาดโดยไม่จำเป็น

ผลรวมของการจัดอันดับป้ายชื่อเครื่องชาร์จไม่ใช่การเชื่อมต่อกริดโดยอัตโนมัติที่ทุกไซต์ต้องซื้อ ยานพาหนะไม่ค่อยต้องการกำลังสูงสุดพร้อมกันตลอดเซสชัน ไฟ DC มักจะลดลงเมื่อประจุเพิ่มขึ้น และรูปแบบการมาถึงของผู้ใช้จะแตกต่างกันไปตลอดทั้งวัน กลยุทธ์การจัดการโหลดที่ออกแบบมาอย่างดีสามารถจำกัดความต้องการของไซต์งานและกระจายพลังงานที่มีอยู่ตามยานพาหนะที่เชื่อมต่อและลำดับความสำคัญในการปฏิบัติงาน

เว็บไซต์ภาพประกอบ พอร์ต อัตราการชาร์จ จำนวนแผ่นป้าย ตัวอย่างการจำกัดไซต์
ก 4 60 กิโลวัตต์ 240 กิโลวัตต์ 240 กิโลวัตต์
บี 6 80 กิโลวัตต์ 480 กิโลวัตต์ 400 กิโลวัตต์
ค 8 120 กิโลวัตต์ 960 กิโลวัตต์ 600 กิโลวัตต์
ดี 10 160 กิโลวัตต์ 1,600 กิโลวัตต์ 1,000 กิโลวัตต์

เป็นเพียงภาพประกอบเท่านั้น การออกแบบระบบไฟฟ้าต้องดำเนินการโดยผู้เชี่ยวชาญที่ผ่านการรับรองโดยใช้หลักเกณฑ์ท้องถิ่น การศึกษาความต้องการ ข้อกำหนดในการป้องกัน และการกำหนดค่าเครื่องชาร์จ/การจัดการโหลดจริง

วิธีการนี้อาจเป็นประโยชน์อย่างยิ่งในกรณีที่การอัพเกรดหม้อแปลงมีราคาแพง ตารางการก่อสร้างที่แน่นหนา หรือไซต์งานต้องการติดตั้งพอร์ตชาร์จมากกว่าที่ความจุของกริดในปัจจุบันจะสามารถรองรับเอาต์พุตสูงสุดพร้อมกันได้ วัตถุประสงค์ทางเศรษฐกิจไม่ใช่การลดกำลังการผลิตไฟฟ้าให้เหลือน้อยที่สุด คือการจับคู่การลงทุนด้านโครงสร้างพื้นฐานกับความต้องการที่แท้จริงในขณะที่รักษาคุณภาพการบริการ

การเข้าถึงสภาพภูมิอากาศ กรงขัง และการเข้าถึงบริการควรได้รับการประเมินในระดับส่วนประกอบ

ความน่าเชื่อถือของเครื่องชาร์จ EV ภายนอกอาคารได้รับอิทธิพลจากความร้อน ความเย็น ฝุ่น การสัมผัสกับน้ำ ความชื้น ข้อจำกัดการไหลเวียนของอากาศเย็น การสึกหรอของขั้วต่อ คุณภาพการสื่อสาร การรบกวนของโครงข่าย และการเข้าถึงการบำรุงรักษา Door Energy แสดงรายการข้อมูลการป้องกัน IP และ IK และช่วงอุณหภูมิการทำงานของผลิตภัณฑ์แบบคงที่ แต่การให้คะแนนโดยทั่วไปไม่ควรแทนที่การตรวจสอบเฉพาะไซต์ การสัมผัสกับเกลือชายฝั่ง ระดับความสูง แสงอาทิตย์ที่ส่องลงมามากเกินไป ความเสี่ยงจากน้ำท่วม หรือสภาวะฝุ่นที่ผิดปกติ อาจต้องมีการป้องกันเพิ่มเติมหรือทางวิศวกรรมเฉพาะโครงการ

เสี่ยง ผลกระทบการดำเนินงานที่เป็นไปได้ การวางแผน/การมุ่งเน้นของผู้ผลิต
อุณหภูมิแวดล้อมสูง การเสื่อมสภาพจากความร้อนหรือการเร่งการเสื่อมสภาพของส่วนประกอบ
8613602598695