logo
แบนเนอร์
ข้อมูลข่าว
Created with Pixso. บ้าน Created with Pixso. ข่าว Created with Pixso.

ความท้าทายในการติดตั้งเครื่องชาร์จรถยนต์ไฟฟ้า: ธุรกิจจะเอาชนะอุปสรรคโครงสร้างพื้นฐานการชาร์จทั่วไปได้อย่างไร

ความท้าทายในการติดตั้งเครื่องชาร์จรถยนต์ไฟฟ้า: ธุรกิจจะเอาชนะอุปสรรคโครงสร้างพื้นฐานการชาร์จทั่วไปได้อย่างไร

2026-08-31

คู่มือการวางแผนโครงสร้างพื้นฐานที่ใช้งานได้จริงสำหรับโครงการชาร์จเชิงพาณิชย์โดย Door Energy

เหตุใดโครงการเครื่องชาร์จ EV บางโครงการจึงเปิดตามกำหนดเวลาในขณะที่โครงการอื่นๆ ติดอยู่กับความล่าช้าของสาธารณูปโภค การก่อสร้างเกินจำนวนการใช้งาน การใช้งานต่ำ ปัญหาการชำระเงิน หรือการออกแบบใหม่ซ้ำๆข้อแตกต่างไม่ค่อยอยู่ที่เครื่องชาร์จเพียงอย่างเดียว การชาร์จเชิงพาณิชย์เป็นโครงการโครงสร้างพื้นฐานที่ผสมผสานการจ่ายไฟ พฤติกรรมการจอดรถ ความสามารถของยานพาหนะ งานโยธา ซอฟต์แวร์ กฎระเบียบ และการดำเนินงานระยะยาว

สำหรับธุรกิจที่วางแผนสถานที่ทำงาน โรงแรม ร้านค้าปลีก ยานพาหนะ ที่จอดรถสาธารณะ หรือการชาร์จบนทางหลวง คำถามเชิงปฏิบัติไม่ใช่แค่เพียงการติดตั้งที่ชาร์จหรือไม่อีกต่อไป เป็นวิธีการออกแบบระบบชาร์จ EV ที่สามารถจ่ายไฟ ใช้งาน บำรุงรักษา และขยายได้โดยไม่ต้องจ่ายสองเท่าสำหรับโครงสร้างพื้นฐานเดียวกันพลังงานประตูเข้าใกล้โครงการการชาร์จแบบคงที่จากมุมมองของโครงสร้างพื้นฐานนี้ โดยจับคู่พลังงานของเครื่องชาร์จและข้อกำหนดอินเทอร์เฟซกับไซต์งาน แทนที่จะถือว่าการเลือกฮาร์ดแวร์เป็นการซื้อแบบแยกส่วน

การเติบโตของตลาดทำให้วินัยนี้มีความสำคัญมากขึ้นไม่น้อยสำนักงานพลังงานระหว่างประเทศรายงานว่ามีจุดชาร์จสาธารณะเกือบ 1.8 ล้านจุดทั่วโลกในปี 2568 ส่งผลให้สต็อกทั่วโลกมีมากกว่า 7 ล้านจุด จุดชาร์จสาธารณะเพิ่มขึ้นมากกว่า 33% ในหนึ่งปี ณ สิ้นปี 2568 มีรถยนต์ไฟฟ้าสำหรับงานเบาประมาณ 11 คันต่อจุดชาร์จสาธารณะทั่วโลก และมีกำลังการชาร์จสาธารณะประมาณ 4.5 กิโลวัตต์ต่อรถยนต์ไฟฟ้าสำหรับงานเบา

ข่าว บริษัท ล่าสุดเกี่ยวกับ ความท้าทายในการติดตั้งเครื่องชาร์จรถยนต์ไฟฟ้า: ธุรกิจจะเอาชนะอุปสรรคโครงสร้างพื้นฐานการชาร์จทั่วไปได้อย่างไร  0

I. เหตุใดการติดตั้งเครื่องชาร์จ EV จึงกลายเป็นปัญหาการวางแผนโครงสร้างพื้นฐาน

การเติบโตของเครื่องชาร์จที่รวดเร็วไม่ได้ช่วยลดความจำเป็นในการปรับขนาดให้ถูกต้องอย่างระมัดระวัง

เครือข่ายการชาร์จทั่วโลกมีขนาดใหญ่ขึ้นและเร็วขึ้น IEA ประมาณการว่าความเร็วเฉลี่ยของจุดชาร์จสาธารณะเพิ่มขึ้นจากเพียง 40 กิโลวัตต์ในปี 2567 เป็นเกือบ 50 กิโลวัตต์ในปี 2568 ยุโรปเพิ่มสต็อกการชาร์จสาธารณะประมาณ 20% ในปี 2568 ในขณะที่สหราชอาณาจักรผ่านจุดชาร์จสาธารณะประมาณ 116,000 แห่ง ในสหรัฐอเมริกา จุดชาร์จสาธารณะที่เร็วและเร็วเป็นพิเศษเพิ่มขึ้นประมาณ 30% เป็นเกือบ 70,000 จุด ควบคู่ไปกับจุดชาร์จสาธารณะที่ช้ากว่า 160,000 จุด

ตัวเลขเหล่านี้มีประโยชน์สำหรับบริบทของตลาด แต่ไม่ได้บอกเจ้าของทรัพย์สินว่าจะติดตั้งอะไรในไซต์เฉพาะ โรงแรมที่มีที่จอดรถแขกได้ 8 ชั่วโมง ศูนย์การค้าที่เปิดให้บริการ 90 นาที กลุ่มรถขนส่งที่มีกำหนดเวลาออกเดินทางที่แน่นอน และสถานที่ทางหลวงที่มีเวลาพัก 20 นาที ต้องใช้สถาปัตยกรรมการชาร์จที่แตกต่างกัน แม้ว่าจะให้บริการในจำนวนยานพาหนะเท่ากันก็ตาม

ฝั่งรถก็เช่นเดียวกัน ตามข้อมูลของ IEA มีเพียงประมาณ 30% ของรถยนต์ไฟฟ้าแบตเตอรี่ที่มีอยู่ในตลาดในปัจจุบันเท่านั้นที่สามารถได้รับประโยชน์อย่างมากจากการชาร์จที่รวดเร็วเป็นพิเศษ ในปี 2025 เป็นที่ทราบกันว่ารถยนต์ไฟฟ้าแบตเตอรี่ประมาณ 160 รุ่นสามารถรับพลังงานได้มากกว่า 150 กิโลวัตต์ ในขณะที่มีเพียงประมาณ 50 รุ่นเท่านั้นที่สามารถจ่ายไฟเกิน 250 กิโลวัตต์ ดังนั้นการติดตั้งกำลังของแผ่นป้ายชื่อที่สูงขึ้นจึงไม่รับประกันว่าพลังงานที่ส่งไปยังยานพาหนะทุกคันจะเพิ่มขึ้นเท่ากัน

อุปสรรคในการใช้งานทั้ง 5 ประการที่ธุรกิจควรแก้ไขก่อนสั่งซื้อฮาร์ดแวร์

ความท้าทายในการปรับใช้ อะไรผิดพลาดได้ ผลกระทบทางธุรกิจ การตอบสนองการวางแผน
ความจุกริดและการเชื่อมต่อโครงข่าย ความจุของหม้อแปลงหรือบริการไม่เพียงพอ ความล่าช้าในการจ่ายไฟ ต้นทุนการอัพเกรดสาธารณูปโภค ความเสี่ยงต่อค่าใช้จ่ายอุปสงค์ ทำการศึกษาโหลดและอรรถประโยชน์ให้เสร็จสิ้นก่อนเลือกอุปกรณ์ขั้นสุดท้าย
ที่ตั้ง ใบอนุญาต และงานโยธา เส้นทางเคเบิล การระบายน้ำ การเข้าถึงไฟ หรือการเข้าถึงถูกค้นพบล่าช้า งานปรับปรุง ความล่าช้าในการก่อสร้าง และค่าติดตั้งที่สูงขึ้น ดำเนินการสำรวจสถานที่สหสาขาวิชาชีพและทบทวนใบอนุญาต
พลังงานและพอร์ตผสมไม่ถูกต้อง ระดับที่ชาร์จไม่ตรงกับเวลาพักหรือการยอมรับของยานพาหนะ เข้าคิวในช่วงเวลาเร่งด่วนหรือใช้งานสินทรัพย์พลังงานสูงน้อยเกินไป จำลองความต้องการพลังงานตามกรอบเวลา ไม่ใช่แค่นับจำนวนยานพาหนะ
ซอฟต์แวร์และการทำงานร่วมกัน ข้อกำหนดแบ็กเอนด์ การชำระเงิน หรือตัวเชื่อมต่อถูกกำหนดไว้หลังการติดตั้ง เซสชันที่ล้มเหลว ข้อมูลกระจัดกระจาย และความซับซ้อนในการดำเนินงาน ระบุตัวเชื่อมต่อ, OCPP, การสื่อสาร และสถาปัตยกรรมการชำระเงินตั้งแต่เนิ่นๆ
ความน่าเชื่อถือและการขยายตัว การบำรุงรักษาและกำลังการผลิตในอนาคตไม่ได้ออกแบบไว้ในระยะแรก การหยุดทำงาน การสูญเสียรายได้ และการฟื้นฟูที่มีราคาแพง สร้างแผนความพร้อมในการทำงานและสำรองความสามารถด้านไฟฟ้า/โยธาเพื่อการเติบโต

ใช้ข้อมูลการตลาดที่เชื่อถือได้ แต่ทำการตัดสินใจเฉพาะไซต์

สำหรับการวางแผนโครงการที่มุ่งเน้น EEAT Door Energy แนะนำให้แยกหลักฐานตลาดออกจากสมมติฐานของสถานที่สถิติระหว่างประเทศสามารถแสดงให้เห็นว่าความต้องการการชาร์จเปลี่ยนแปลงไปอย่างไร ในขณะที่การตัดสินใจทางวิศวกรรมขั้นสุดท้ายควรขึ้นอยู่กับความจุสาธารณูปโภคในท้องถิ่น พฤติกรรมการจอดรถ ยานพาหนะเป้าหมาย สภาพอากาศ ใบอนุญาต กฎการเข้าถึง ภาระผูกพันในการชำระเงิน และแผนการขยายธุรกิจสามถึงห้าปีของลูกค้า

ข้อมูลอ้างอิงที่เชื่อถือได้ที่เป็นประโยชน์:IEA Global EV Outlook 2026 | ค่าใช้จ่ายด้านการชาร์จ EV ของกระทรวงพลังงานสหรัฐฯ | กฎระเบียบโครงสร้างพื้นฐานเชื้อเพลิงทางเลือกของสหภาพยุโรป | กฎระเบียบจุดเรียกเก็บเงินสาธารณะของสหราชอาณาจักร

ครั้งที่สอง ความจุของกริดและการเชื่อมต่อโครงข่ายสาธารณูปโภค: สิ่งกีดขวางที่อาจทำให้โครงการทั้งหมดล่าช้า

เครื่องชาร์จที่ติดตั้งไว้อาจกลายเป็นโหลดไฟฟ้าขนาดใหญ่ได้อย่างรวดเร็ว

คำสั่งซื้ออุปกรณ์ชาร์จที่ดูเรียบง่ายจากมุมมองการจัดซื้ออาจมีสาระสำคัญจากมุมมองทางไฟฟ้า เครื่องชาร์จ DC 160 kW สี่เครื่องคิดเป็น 640 kW ของโหลดเครื่องชาร์จตามทฤษฎี หน่วย 60 kW สิบหน่วยแทน 600 kW แม้แต่การติดตั้งในสถานที่ทำงานที่ใช้หน่วย AC ขนาด 11 kW จำนวน 20 ตัวก็ยังเพิ่มโหลดการชาร์จที่เชื่อมต่ออีก 220 kW ก่อนที่จะพิจารณา HVAC ระบบแสงสว่าง ลิฟต์ เครื่องทำความเย็น อุปกรณ์การผลิต หรือโหลดอื่นๆ ที่มีอยู่ของอาคาร

ตัวอย่างการกำหนดค่า ปริมาณ กำลังไฟของแผ่นป้ายต่อหน่วย โหลดเครื่องชาร์จตามทฤษฎี
การชาร์จ AC ในที่ทำงาน 20 11 กิโลวัตต์ 220 กิโลวัตต์
การชาร์จ DC ปลายทาง 8 40 กิโลวัตต์ 320 กิโลวัตต์
การชาร์จอย่างรวดเร็วเชิงพาณิชย์ 6 80 กิโลวัตต์ 480 กิโลวัตต์
การชาร์จอย่างรวดเร็วสาธารณะ/ยานพาหนะ 4 120 กิโลวัตต์ 480 กิโลวัตต์
การชาร์จ DC ความเร็วสูง 4 160 กิโลวัตต์ 640 กิโลวัตต์

ตารางไม่ได้หมายความว่าทุกโครงการจะต้องสร้างโครงสร้างพื้นฐานทางไฟฟ้าเพื่อการทำงานเต็มกำลังอย่างต่อเนื่องของตัวเชื่อมต่อทุกตัว ยานพาหนะจะมาถึงในเวลาที่ต่างกัน สถานะการชาร์จจะแตกต่างกันไป และโดยทั่วไปแล้วพลังงานในการชาร์จจะลดลงเมื่อแบตเตอรี่เต็ม อย่างไรก็ตาม ตารางแสดงสาเหตุที่ไม่สามารถปล่อยการออกแบบทางไฟฟ้าไว้ได้จนกว่าจะซื้ออุปกรณ์แล้ว

ไทม์ไลน์ของการเชื่อมต่ออาจนานกว่าไทม์ไลน์การผลิตเครื่องชาร์จ

กระทรวงพลังงานของสหรัฐอเมริกาตั้งข้อสังเกตว่าการใช้งานการชาร์จ EV นั้นรวมถึงต้นทุนชั่วคราว เช่น การอนุญาต การกำหนดตำแหน่ง การแบ่งเขต การตรวจสอบ คำขอบริการสาธารณูปโภค และการใช้พลังงาน ต้นทุนเหล่านี้มีความผันแปรสูงและบางครั้งอาจมีส่วนแบ่งต้นทุนการติดตั้งมากกว่าต้นทุนที่เกี่ยวข้องกับอุปกรณ์โดยตรง คำแนะนำเดียวกันของ DOE อ้างอิงถึงระยะเวลาในการเชื่อมต่อโครงข่ายตั้งแต่หนึ่งวันถึงหกเดือนสำหรับโครงการระดับ 2 ที่มีไฟฟ้าใช้อยู่แล้ว ในขณะที่โครงการชาร์จเร็ว DC อาจใช้เวลาตั้งแต่หกเดือนถึงมากกว่าสองปี ขึ้นอยู่กับสถานที่และงานโครงข่ายไฟฟ้าที่จำเป็น

สำหรับผู้ซื้อเชิงพาณิชย์ระหว่างประเทศ ระยะเวลาที่แน่นอนจะแตกต่างกันไปตามประเทศและอรรถประโยชน์ บทเรียนพื้นฐานนั้นเป็นบทเรียนสากล: วันที่ส่งมอบอุปกรณ์ที่ยืนยันแล้วไม่เหมือนกับวันที่ยืนยันการเพิ่มพลังงาน หากจำเป็นต้องมีการอัพเกรดหม้อแปลง การเชื่อมต่อบริการใหม่ ความง่าย การเปลี่ยนสวิตช์เกียร์ หรือการศึกษาด้านสาธารณูปโภค โปรแกรมกริดอาจกลายเป็นเส้นทางวิกฤติ

การตรวจสอบระบบไฟฟ้าล่วงหน้าควรตอบคำถามเจ็ดข้อ

รายการตรวจสอบ คำถามที่ต้องแก้ไขก่อนการกำหนดค่าขั้นสุดท้าย
บริการเข้ามา มีแรงดันไฟฟ้า การกำหนดค่าเฟส และกำลังการผลิตตามสัญญาเท่าใด
หม้อแปลงไฟฟ้า พิกัดของหม้อแปลงและโหลดอาคารสูงสุดที่วัดได้คืออะไร?
ความจุสำรอง สามารถเพิ่มภาระการชาร์จได้มากเพียงใดโดยไม่เกินขีดจำกัดไซต์ที่ตกลงกันไว้
สวิตช์เกียร์ เบรกเกอร์ บัสบาร์ ระบบป้องกัน และการสูบจ่ายเหมาะสมกับโหลดที่เสนอหรือไม่
เส้นทางเคเบิล ข้อจำกัดด้านการลดแรงดันไฟฟ้า ท่อร้อยสาย ความยาวสายเคเบิล และแรงดันไฟฟ้าตกมีอะไรบ้าง
การเปิดเผยภาษี มีค่าธรรมเนียมความต้องการ อัตราภาษีตามระยะเวลาการใช้งาน หรือบทลงโทษสำหรับปริมาณการใช้งานสูงสุดหรือไม่
สำรองการขยายตัว การออกแบบระบบไฟฟ้าสามารถรองรับเฟสต่อไปโดยไม่ต้องเปลี่ยนโครงสร้างพื้นฐานหลักได้หรือไม่?

ใช้การจัดการโหลดและการปรับใช้แบบเป็นขั้นตอนเพื่อหลีกเลี่ยงการปรับขนาดมากเกินไป

วิธีปฏิบัติวิธีหนึ่งในการลดความเสี่ยงของกริดคือการแยกจำนวนพอร์ตชาร์จที่ติดตั้งออกจากโหลดไซต์พร้อมกันสูงสุด การจัดการโหลดแบบไดนามิกหรือตามกำหนดเวลาสามารถจัดสรรพลังงานตามปริมาณในอาคาร ลำดับความสำคัญของยานพาหนะ เวลาออกเดินทาง ความพร้อมใช้งานของเครื่องชาร์จ และเพดานไฟฟ้าทั่วทั้งไซต์ สำหรับกลุ่มยานพาหนะ ยานพาหนะที่ออกเดินทางก่อนเวลาจะได้รับสิทธิพิเศษ สำหรับการชาร์จในที่ทำงาน สามารถจ่ายไฟผ่านหน้าต่างที่จอดรถที่ยาวขึ้นได้

การปรับใช้แบบเป็นขั้นตอนก็มีความสำคัญไม่แพ้กัน โรงงานที่คาดว่าจะมีช่องชาร์จจำนวน 20 ช่องภายในห้าปีจะสามารถติดตั้งที่ชาร์จได้เพียง 8 ช่องในเฟสที่ 1 ขณะเตรียมท่อร้อยสาย ฐานราก การสื่อสาร และความสามารถในการกระจายสินค้าสำหรับพื้นที่ที่เหลือ วัตถุประสงค์คือไม่สร้างน้อยเกินไป เพื่อหลีกเลี่ยงการซื้อไฟฟ้าที่ไม่ได้ใช้ในวันนี้ ขณะเดียวกันก็หลีกเลี่ยงงานโยธาซ้ำซากในวันพรุ่งนี้

III. การกำหนดตำแหน่ง การอนุญาต งานโยธา และต้นทุนการก่อสร้าง: ทำไมราคาฮาร์ดแวร์จึงเป็นเพียงส่วนหนึ่งของงบประมาณเท่านั้น

ช่องชาร์จเชิงพาณิชย์เป็นระบบโครงสร้างพื้นฐานขนาดเล็ก ไม่ใช่อุปกรณ์แบบสแตนด์อโลน

ที่ชาร์จจริงเป็นเพียงองค์ประกอบหนึ่งของสถานที่ทำงาน การใช้งานอาจเกี่ยวข้องกับฐานคอนกรีต เสาป้องกัน ร่องลึก ท่อร้อยสาย การดึงสายเคเบิล แผงสวิตช์ หม้อแปลง การระบายน้ำ ไฟส่องสว่าง ป้าย เครื่องหมายจอดรถ อุปกรณ์สื่อสาร งานการเข้าถึง ช่องว่างด้านความปลอดภัยจากอัคคีภัย การเปลี่ยนแปลงการไหลเวียนของยานพาหนะ และการคืนสถานะของพื้นผิวปู

องค์ประกอบเหล่านี้โต้ตอบกัน เส้นทางเคเบิลสั้นๆ อาจลดต้นทุนการติดตั้ง แต่สร้างรูปแบบการจอดรถที่น่าอึดอัดใจ ตำแหน่งที่ชาร์จที่สะดวกอาจขัดแย้งกับข้อกำหนดของช่องที่เข้าถึงได้หรือเส้นทางเลี้ยวของรถขนส่ง จุดต่ำในที่จอดรถอาจทำให้การเดินสายเคเบิลง่ายขึ้น แต่สร้างข้อกังวลด้านการจัดการน้ำ การวางตำแหน่งที่ดีจึงสร้างความสมดุลระหว่างประสิทธิภาพทางไฟฟ้า การเข้าถึงของผู้ใช้ ความปลอดภัย การบำรุงรักษา และการขยายตัวในอนาคต

ความแปรปรวนที่อนุญาตควรถือเป็นความเสี่ยงของโครงการ

กระทรวงพลังงานของสหรัฐอเมริกาเน้นย้ำถึงขนาดของความแปรผันของกระบวนการโดยสังเกตว่าสหรัฐอเมริกามีหน่วยงานที่มีอำนาจพิจารณาคดีมากกว่า 40,000 แห่งและหน่วยงานสาธารณูปโภคมากกว่า 3,000 แห่ง ข้อกำหนดอาจแตกต่างกันไปตามการแบ่งเขต รหัสไฟฟ้า รหัสอาคาร รหัสอัคคีภัย การตรวจสอบ และกระบวนการสาธารณูปโภค ประเทศอื่นๆ ใช้โครงสร้างการกำกับดูแลที่แตกต่างกัน แต่ธุรกิจต่างๆ ประสบปัญหาในการปฏิบัติงานเดียวกัน นั่นคือ ขั้นตอนการอนุมัติในท้องถิ่นสามารถเปลี่ยนกำหนดการและค่าใช้จ่ายในการปรับใช้ได้

การสำรวจไซต์แบบทำซ้ำได้จึงกลายเป็นหนึ่งในเครื่องมือที่มีมูลค่าสูงสุดสำหรับโปรแกรมหลายไซต์ แทนที่จะปล่อยให้แต่ละโครงการค้นพบข้อกำหนดอย่างเป็นอิสระ รายการตรวจสอบมาตรฐานจะทำให้มองเห็นสมมติฐานก่อนการจัดซื้อ และช่วยให้ทีมจัดซื้อ วิศวกรรม การก่อสร้าง และการดำเนินงานมีพื้นฐานร่วมกัน

ลำดับโครงการที่แนะนำ

เวที เอาต์พุตหลัก ทำไมมันถึงสำคัญ
1. คำจำกัดความความต้องการ แบบจำลองยานพาหนะ พลังงาน และเวลาพัก ป้องกันไม่ให้การเลือกพลังงานเป็นไปตามการคาดเดา
2. การสำรวจสถานที่ ข้อ จำกัด ที่จอดรถไฟฟ้าโยธาและการสื่อสาร ระบุงานก่อสร้างที่ซ่อนอยู่ตั้งแต่เนิ่นๆ
3. การประเมินยูทิลิตี้ ความจุที่มีอยู่และเส้นทางการอัพเกรด ยืนยันว่าสามารถจ่ายไฟโหลดที่ต้องการได้หรือไม่
4. สถาปัตยกรรมเครื่องชาร์จ ข้อกำหนดการผสม AC/DC ตัวเชื่อมต่อ กำลังไฟ และแบ็กเอนด์ เชื่อมต่อความต้องการในการปฏิบัติงานเข้ากับการเลือกอุปกรณ์
5. ใบอนุญาตและการออกแบบรายละเอียด ได้รับการอนุมัติการออกแบบไฟฟ้า / โยธา ลดการทำงานซ้ำระหว่างการก่อสร้าง
6.งานโยธาและไฟฟ้า จัดเตรียมสถานที่และจำหน่ายไฟฟ้า สร้างโครงสร้างพื้นฐานที่อุปกรณ์ชาร์จใช้
7. การติดตั้งและบูรณาการ เชื่อมต่อที่ชาร์จ เครือข่าย การชำระเงิน และแบ็กเอนด์แล้ว เปลี่ยนฮาร์ดแวร์ให้เป็นบริการชาร์จที่ใช้งานได้
8. การว่าจ้าง การทดสอบยานพาหนะ การทดสอบความปลอดภัย การชำระเงิน และการตรวจสอบการทำงานระยะไกล ยืนยันว่าทั้งระบบทำงานภายใต้สภาวะจริง

สร้างมาตรฐานให้กับสิ่งที่สามารถเป็นมาตรฐานได้ แปลสิ่งที่ต้องเป็นภาษาท้องถิ่น

สำหรับบริษัทที่มีการปรับใช้ในหลายพร็อพเพอร์ตี้ โมเดลที่มีประสิทธิภาพมากที่สุดมักจะเป็นเทมเพลตทางเทคนิคมาตรฐานที่มีรูปแบบท้องถิ่นที่ควบคุมได้ ซีรีส์เครื่องชาร์จ สถาปัตยกรรมแบ็กเอนด์ ช่องการรายงาน มาตรฐานการบำรุงรักษาเชิงป้องกัน และป้ายสามารถเป็นมาตรฐานได้ ข้อกำหนดด้านสาธารณูปโภค มาตรฐานตัวเชื่อมต่อ กฎการชำระเงิน การเข้าถึง รหัสอัคคีภัย การรักษาภาษี และข้อกำหนดการรับรอง ควรได้รับการแปลเป็นภาษาท้องถิ่นสำหรับตลาดเป้าหมาย

Door Energy สนับสนุนกระบวนการนี้ด้วยประเภทการชาร์จ AC และ DC แบบคงที่ ซึ่งสามารถตรวจสอบได้ก่อนการกำหนดค่าระดับโครงการ ผู้ซื้อสามารถเริ่มต้นได้จากกลุ่มเครื่องชาร์จ AC EVหรือกลุ่มผลิตภัณฑ์เครื่องชาร์จ DC EVจากนั้นยืนยันข้อกำหนดด้านไฟฟ้า ขั้วต่อ การสื่อสาร การติดตั้ง และการรับรองเฉพาะรุ่นสำหรับตลาดปลายทาง

IV. กำลังเครื่องชาร์จ EV ในขนาดที่เหมาะสม: เวลาพัก ความต้องการของยานพาหนะ และตัวอย่างโครงการที่ใช้งานได้จริง

เริ่มต้นด้วยพลังงานที่ต้องการภายในหน้าต่างที่จอดรถ

คำถามในการวางแผนที่มีประโยชน์ที่สุดไม่ใช่ว่า 'เครื่องชาร์จที่มีกิโลวัตต์สูงสุดที่เราสามารถซื้อได้คืออะไร' มันคือ 'ต้องส่งพลังงานเท่าไรก่อนที่รถแต่ละคันจะออก?' แบบจำลองการส่งผ่านครั้งแรกอย่างง่ายคือ ความต้องการพลังงานรายวัน = จำนวนยานพาหนะที่ชาร์จ × พลังงานเฉลี่ยที่ต้องการต่อยานพาหนะ จากนั้นความต้องการนั้นจะต้องกระจายไปทั่วกรอบเวลาการชาร์จจริง โดยมีค่าเผื่อสำหรับจุดสูงสุดที่มาถึง ขีดจำกัดการยอมรับยานพาหนะ อัตราการชาร์จ การใช้งานพร้อมกัน การบำรุงรักษา และการเติบโต

อัตรากำลังไฟของเครื่องชาร์จไม่ควรตีความว่าเป็นการสัญญาว่ายานพาหนะจะดึงพลังงานนั้นอย่างต่อเนื่อง ขีดจำกัด BMS ของยานพาหนะ การยอมรับ AC หรือ DC สูงสุด อุณหภูมิของแบตเตอรี่ สถานะการชาร์จ แพลตฟอร์มแรงดันไฟฟ้า เงื่อนไขของสายเคเบิลและตัวเชื่อมต่อ และลอจิกการแบ่งปันพลังงาน ล้วนสามารถลดพลังงานการชาร์จจริงได้ นี่คือเหตุผลว่าทำไมแบบจำลองพลังงานของเครื่องชาร์จต่อเครื่องชาร์จจึงมีประโยชน์มากกว่าการเปรียบเทียบด้วยแผ่นป้ายชื่อเพียงอย่างเดียว

ตัวอย่างกรณีที่จอดรถสำนักงาน: 80 คัน, 25 EV ต่อวัน

พิจารณาสำนักงานพร้อมที่จอดรถ 80 คัน โดยปกติแล้ว EV ยี่สิบห้าคันจะต้องชาร์จในวันทำการ พลังงานที่ต้องการโดยเฉลี่ยคือ 24 kWh ต่อคัน และระยะเวลาจอดรถโดยเฉลี่ยคือแปดชั่วโมง ดังนั้นข้อกำหนดการชาร์จรายวันของไซต์จึงอยู่ที่ประมาณ 600 kWh ฝ่ายบริหารต้องการการชาร์จพนักงานที่สะดวกสบาย การรอที่จำกัด และพื้นที่ในการเติบโต แต่รถยนต์ทุกคันไม่จำเป็นต้องดำเนินการเพื่อรับการชาร์จอย่างรวดเร็ว

ตัวเลือกภาพประกอบ ติดตั้งเครื่องชาร์จแล้ว จำนวนพอร์ตที่กำหนด ตรรกะการดำเนินงาน การสังเกตการวางแผน
ตอบ: 20 × 22 กิโลวัตต์ไฟฟ้ากระแสสลับ 440 กิโลวัตต์ 20 เข้าถึงพนักงานได้อย่างกว้างขวางในช่วงเวลาพักงานที่ยาวนาน กำลังเชื่อมต่อสูงเว้นแต่จะได้รับการจัดการอย่างแข็งขัน ยานพาหนะหลายคันอาจไม่ยอมรับไฟฟ้ากระแสสลับ 22 กิโลวัตต์
ข: 8 × 40 กิโลวัตต์กระแสตรง 320 กิโลวัตต์ 8 หมุนเวียนเร็วขึ้นด้วยพอร์ตน้อยลง การเคลื่อนย้ายยานพาหนะมากขึ้นและต้นทุนด้านฮาร์ดแวร์และไซต์อาจสูงขึ้น
C: 16 × 11 กิโลวัตต์กระแสสลับ + 2 × 60 กิโลวัตต์กระแสตรง 296 กิโลวัตต์ 18 เครื่องปรับอากาศรองรับการจอดรถตามปกติ DC จัดการเติมเงินด่วน การเข้าถึงที่สมดุลและความยืดหยุ่นหากการปฏิบัติงานในไซต์รองรับการชาร์จแบบผสม

ตัวเลือก C ไม่ใช่คำตอบที่ถูกต้องโดยอัตโนมัติ มันเป็นตัวอย่างว่าทำไมการชาร์จแบบผสมจึงมีประโยชน์ หากรถยนต์ของพนักงานจอดตลอดทั้งวันและส่วนใหญ่รองรับไฟฟ้ากระแสสลับ 11 กิโลวัตต์ ฐานไฟฟ้ากระแสสลับขนาดใหญ่สามารถจ่ายพลังงานได้โดยไม่ต้องบังคับให้มีการหมุนเวียนสูง หน่วย DC สองหน่วยสามารถให้บริการผู้มาเยือน ยานพาหนะที่ใช้งาน ผู้ใช้ระยะสั้น หรือพนักงานที่มาถึงโดยมีประจุต่ำผิดปกติ หากไซต์มีข้อจำกัดที่เข้มงวดในการจัดการเครื่องชาร์จหรือผู้ใช้ไม่สามารถเคลื่อนย้ายยานพาหนะได้ การออกแบบอาจเปลี่ยนแปลงได้อีกครั้ง

จับคู่ซีรีส์การชาร์จแบบคงที่ของ Door Energy เพื่อกำหนดเวลาและปริมาณงาน

ซีรี่ส์พลังงานประตู ประเภท/กำลัง การวางแผนโดยทั่วไปเหมาะสม ลิงค์สินค้าที่เลือก
ดับบลิว ซีรีส์ กระแสสลับ: 7 / 11 / 22 กิโลวัตต์ ที่จอดรถระยะยาวในสถานที่ทำงาน โรงแรม ที่จอดรถที่อยู่อาศัยหรือเชิงพาณิชย์ W Series ประเภทไฟฟ้ากระแสสลับ / 11 kW / 22 kW
ซีซีรีส์ กระแสตรง: 20 / 30 / 40 กิโลวัตต์ ปลายทางการชาร์จที่ยานพาหนะยังคงอยู่ประมาณ 1-4 ชั่วโมง ซีซีรีส์ 20/30/40 กิโลวัตต์
ซีรีส์ ดี กระแสตรง: 60 / 80 / 120 / 160 กิโลวัตต์ การชาร์จสาธารณะ การเติมยานพาหนะ การค้าปลีก และไซต์ที่มีปริมาณงานสูงกว่า รุ่น D 60/80/120/160 กิโลวัตต์
ช่วงคงที่ที่มีกำลังสูงกว่า 180 กิโลวัตต์ขึ้นไป ขึ้นอยู่กับรุ่น ฮับและยานพาหนะที่มีปริมาณงานสูงสามารถใช้พลังงาน DC ที่สูงขึ้นได้ หมวดหมู่สินค้าประตูพลังงานดีซี

ลิงค์ผลิตภัณฑ์ประตูพลังงาน:W Series 11 กิโลวัตต์|W Series 22 กิโลวัตต์|ซีซีรีส์ 20/30/40 กิโลวัตต์|รุ่น D 60/80/120/160 กิโลวัตต์

อย่าถ่ายโอนข้อมูลจำเพาะของโมเดลตัวแทนหนึ่งรายการไปยังทั้งซีรีส์

เนื้อหาเชิงพาณิชย์และเอกสารการจัดซื้อควรแยกแยะช่วงกำลังไฟฟ้าแบบอนุกรมจากการกำหนดค่าตัวแทน ตัวอย่างเช่น Door Energy C Series ครอบคลุม 20, 30 และ 40 kW ในขณะที่ D Series ครอบคลุม 60, 80, 120 และ 160 kW กระแสไฟเฉพาะรุ่น ขนาด น้ำหนัก การกำหนดค่าตัวเชื่อมต่อ ระดับ IP ตัวเลือกการสื่อสาร สถานะการรับรอง และรายละเอียดการติดตั้ง ควรได้รับการยืนยันกับรุ่นที่เลือกและข้อกำหนดเฉพาะของโครงการล่าสุด แทนที่จะคัดลอกข้ามระดับทั้งหมด

เพื่อเป็นข้อมูลอ้างอิง หน้า Door Energy D Series 120 kW ปัจจุบันแสดงรายการอินพุต AC 400 V, เอาต์พุต DC 200-1000 V, สูงสุด 250 A, สายเคเบิลยาว 5 ม., OCPP 1.6 พร้อมตัวเลือก OCPP 2.0, การสูบจ่ายที่ได้รับการรับรอง MID, RCD ประเภท A, การหยุดฉุกเฉิน และตัวเลือกตัวเชื่อมต่อหลายตัว ค่าเหล่านี้มีประโยชน์สำหรับการทำความเข้าใจสถาปัตยกรรมผลิตภัณฑ์ แต่ควรตรวจสอบคำสั่งซื้อขั้นสุดท้ายโดยเทียบกับพิกัดกำลังที่แน่นอน ข้อกำหนดของประเทศปลายทาง และข้อกำหนดเฉพาะที่ได้รับอนุมัติ

V. การทำงานร่วมกัน ความน่าเชื่อถือ การปฏิบัติตามข้อกำหนด และการดำเนินงานระยะยาว

ปัจจุบันเครื่องชาร์จ EV กลายเป็นจุดสิ้นสุดด้านเทคโนโลยีการดำเนินงานแล้ว

ฮาร์ดแวร์การชาร์จเชิงพาณิชย์ทำได้มากกว่าการถ่ายโอนไฟฟ้า โดยจะแลกเปลี่ยนข้อมูลกับยานพาหนะ อนุญาตผู้ใช้ บันทึกเซสชัน สื่อสารกับแบ็คเอนด์ รองรับการชำระเงินหรือการควบคุมการเข้าถึง รายงานข้อผิดพลาด และให้ข้อมูลสำหรับการบำรุงรักษาและการจัดการพลังงาน ไซต์จึงสามารถมีฮาร์ดแวร์ที่ใช้งานได้ดีทางไฟฟ้าและยังคงมอบประสบการณ์การใช้งานที่ไม่ดีแก่ผู้ใช้ หากการสื่อสาร การรับรองความถูกต้อง หรือการชำระเงินล้มเหลว

ผลิตภัณฑ์การชาร์จแบบคงที่ของ Door Energy สามารถกำหนดค่าได้ด้วยคุณสมบัติการเชื่อมต่อและการเข้าถึงที่เหมาะสมกับโครงการ จากข้อมูลผลิตภัณฑ์คงที่ในปัจจุบัน โดยทั่วไปจะรองรับ OCPP 1.6 และ OCPP 2.0 มีให้เลือกเป็นตัวเลือกในรุ่นที่เกี่ยวข้อง Wi-Fi, อีเทอร์เน็ต, 3G/4G, RFID, การเข้าถึงแอป และความพร้อมใช้งานของ POS แตกต่างกันไปตามซีรีส์ และควรได้รับการยืนยันระหว่างการกำหนดค่าโปรเจ็กต์ ความแตกต่างนี้มีความสำคัญเนื่องจากรายการตัวเชื่อมต่อหรือตัวเลือกซอฟต์แวร์ในหน้าหมวดหมู่ไม่ได้หมายความว่าที่ชาร์จแต่ละอันจะจัดส่งพร้อมกับทุกอินเทอร์เฟซพร้อมกัน

ความน่าเชื่อถือได้กลายเป็น KPI ด้านการกำกับดูแลและเชิงพาณิชย์

ในสหราชอาณาจักร กฎข้อบังคับเกี่ยวกับจุดชาร์จสาธารณะกำหนดให้ผู้ให้บริการจุดชาร์จต้องมีความน่าเชื่อถือโดยเฉลี่ย 99% ต่อปีในเครือข่ายการชาร์จสาธารณะที่รวดเร็วขนาด 50 กิโลวัตต์ขึ้นไป กฎนี้ยังกล่าวถึงการชำระเงินแบบไม่ต้องสัมผัสสำหรับที่ชาร์จสาธารณะที่เกี่ยวข้อง การโรมมิ่ง ความโปร่งใสในการกำหนดราคา ข้อมูลแบบเปิด และสายด่วนช่วยเหลือฟรีตลอด 24 ชั่วโมงทุกวัน แม้ว่าโครงการจะไม่อยู่ภายใต้กฎที่แน่นอนเหล่านี้ตามกฎหมาย แต่ก็แสดงให้เห็นทิศทางของตลาด: เวลาทำงานและการเข้าถึงของผู้ใช้กลายเป็นภาระผูกพันในการให้บริการที่วัดผลได้มากกว่าคุณสมบัติเสริม

นโยบายทางเดินของยุโรปกำลังเปลี่ยนความสนใจจากเครื่องชาร์จส่วนบุคคลไปสู่การใช้พลังงานของไซต์

กฎระเบียบโครงสร้างพื้นฐานเชื้อเพลิงทางเลือกของสหภาพยุโรปแสดงให้เห็นถึงการเปลี่ยนแปลงที่สำคัญอีกประการหนึ่ง ตามเครือข่ายถนนหลัก TEN-T จำเป็นต้องมีสระชาร์จที่สาธารณะเข้าถึงได้สำหรับยานพาหนะขนาดเล็ก โดยต้องมีระยะห่างสูงสุด 60 กม. ในแต่ละทิศทาง ภายในสิ้นปี พ.ศ. 2568 แต่ละสระจะต้องมีกำลังไฟฟ้ารวมอย่างน้อย 400 กิโลวัตต์ และรวมจุดพลังงานอย่างน้อย 150 กิโลวัตต์หนึ่งจุด ภายในสิ้นปี 2570 ข้อกำหนดจะเพิ่มขึ้นเป็นอย่างน้อย 600 กิโลวัตต์โดยมีคะแนนอย่างน้อย 150 กิโลวัตต์สองจุด กฎระเบียบดังกล่าวจึงไม่ได้มุ่งเน้นไปที่ระดับเครื่องชาร์จแต่ละเครื่องเท่านั้น แต่ยังมุ่งเน้นไปที่ความสามารถในการชาร์จระดับไซต์และความครอบคลุมของเครือข่ายด้วย

สร้างแดชบอร์ดการดำเนินงานก่อนที่ไซต์จะเปิดขึ้น

ชั้นปฏิบัติการ ตัวชี้วัดที่ต้องติดตาม ผลลัพธ์ที่ไม่ดีอาจบ่งบอกถึงอะไร
เซสชันการชาร์จ อัตราความสำเร็จในการเริ่มต้น อัตราการเลิกจ้างที่ผิดปกติ kWh ต่อเซสชัน ความเข้ากันได้ของยานพาหนะ ขั้นตอนการทำงานของผู้ใช้ ตัวเชื่อมต่อ หรือปัญหาซอฟต์แวร์
อุปกรณ์ ความพร้อมใช้งาน สัญญาณเตือนซ้ำ อุณหภูมิ ทริปการป้องกัน ข้อผิดพลาดของฮาร์ดแวร์ ปัญหาการติดตั้ง หรือความเครียดจากสภาพแวดล้อม
การสื่อสาร อัตราออนไลน์ การเต้นของหัวใจแบ็กเอนด์ เวลาแฝง ความครอบคลุมของสัญญาณโทรศัพท์เคลื่อนที่อ่อนแอ เราเตอร์ขัดข้อง หรือการกำหนดค่าเครือข่าย
การชำระเงิน/การเข้าถึง ความสำเร็จในการชำระเงิน การอนุมัติ RFID/แอป กรณีการคืนเงิน ปัญหาเกตเวย์การชำระเงิน ข้อมูลรับรอง หรือแบ็กเอนด์
พลังของไซต์ ความต้องการสูงสุด เหตุการณ์ขีดจำกัดโหลด ทริปเบรกเกอร์ การจำกัดพลังงานไม่ถูกต้อง ข้อขัดแย้งเกี่ยวกับน้ำหนักบรรทุกในอาคาร หรือข้อจำกัดทางไฟฟ้า
การซ่อมบำรุง MTTR อัตราการแก้ไขครั้งแรก อัตราข้อผิดพลาดซ้ำ การวินิจฉัยไม่เพียงพอ ความพร้อมใช้งานของชิ้นส่วน หรือกระบวนการซ่อมบำรุง

รายการตรวจสอบการใช้งานเครื่องชาร์จ EV ก่อนออกใบสั่งซื้อ

พื้นที่รายการตรวจสอบ ข้อมูลขั้นต่ำเพื่อยืนยัน
กรณีการใช้งาน โรงแรม สถานที่ทำงาน ร้านค้าปลีก ที่จอดรถสาธารณะ ยานพาหนะ ทางหลวง หรือสภาพแวดล้อมการปฏิบัติงานอื่นๆ
โปรไฟล์รถยนต์ รุ่นรถยนต์, ขนาดแบตเตอรี่, การยอมรับ AC/DC สูงสุด, ประเภทขั้วต่อ
รูปแบบความต้องการ ยานพาหนะต่อวัน พลังงานต่อคัน เส้นโค้งที่มาถึง เวลาพัก ลำดับความสำคัญในการออกเดินทาง
ข้อมูลไฟฟ้าไซต์ แรงดันไฟฟ้า พิกัดของหม้อแปลง ความจุสำรอง สภาพสวิตช์เกียร์ ขีดจำกัดกำลังไฟของไซต์
งานโยธา รูปทรงของที่จอดรถ เส้นทางเคเบิล การขุดร่อง การระบายน้ำ เสากั้น ป้าย การเข้าถึง
ซอฟต์แวร์ เวอร์ชัน OCPP, ผู้ให้บริการแบ็กเอนด
8613602598695