หลายปีที่ผ่านมา พลังงานในการชาร์จเป็นข้อกำหนดที่ง่ายที่สุดในการเปรียบเทียบเมื่อธุรกิจต่างๆ ประเมินเครื่องชาร์จ EV หน่วยขนาด 160 กิโลวัตต์ดูเหมือนจะมีความสามารถมากกว่าหน่วยขนาด 80 กิโลวัตต์ และระบบขนาด 400 กิโลวัตต์ดูเหมือนจะพิสูจน์ได้ในอนาคตมากกว่าระบบขนาด 160 กิโลวัตต์ แต่การเปรียบเทียบนั้นก็ยังไม่สมบูรณ์มากขึ้นเรื่อยๆ ในโครงการชาร์จจริง อัตราการชาร์จที่มีประโยชน์จะขึ้นอยู่กับขีดจำกัดในการยอมรับของยานพาหนะ สถานะการชาร์จ อุณหภูมิของแบตเตอรี่ ขีดจำกัดของสายเคเบิลและตัวเชื่อมต่อ ความพร้อมใช้งานของพลังงานในพื้นที่ ตรรกะในการแบ่งปันพลังงาน สภาวะความร้อน ความน่าเชื่อถือในการสื่อสาร และกลยุทธ์การจัดการพลังงานของผู้ปฏิบัติงาน
ตลาดโลกกำลังเคลื่อนไปในทิศทางนี้อย่างแน่นอน ตามรายงาน Global EV Outlook 2026 ของสำนักงานพลังงานระหว่างประเทศ สต็อกจุดชาร์จสาธารณะทั่วโลกเกิน 7 ล้านจุด ณ สิ้นปี 2568 หลังจากเพิ่มจุดชาร์จใหม่เกือบ 1.8 ล้านจุดในหนึ่งปี โครงสร้างพื้นฐานการชาร์จสาธารณะเติบโตขึ้นมากกว่า 33% ในขณะที่กำลังไฟเฉลี่ยของจุดชาร์จสาธารณะโดยประมาณอยู่ที่ประมาณ 50 กิโลวัตต์ ทั่วโลก มีความสามารถในการชาร์จสาธารณะประมาณ 4.5 กิโลวัตต์ต่อรถยนต์ไฟฟ้าขนาดเล็ก ตัวเลขเหล่านี้แสดงให้เห็นว่าระยะต่อไปของการพัฒนาโครงสร้างพื้นฐานไม่ใช่แค่การติดตั้งอุปกรณ์เพิ่มเติมเท่านั้น แต่เป็นการนำบริการที่เชื่อถือได้มากขึ้นจากกำลังการผลิตติดตั้งทุกกิโลวัตต์
สำหรับผู้ประกอบการเชิงพาณิชย์ สิ่งนี้จะเปลี่ยนคำถามในการซื้อ แทนที่จะถามเพียงว่า “เครื่องชาร์จเร็วแค่ไหน” นักวางแผนจำเป็นต้องถามมากขึ้นว่าระบบสามารถกระจายพลังงานอย่างชาญฉลาด สื่อสารกับแบ็กเอนด์ รักษาอุณหภูมิการทำงานที่ปลอดภัย รองรับการวินิจฉัยระยะไกล ปกป้องข้อมูล บูรณาการกับกริด และขยายโดยไม่ต้องออกแบบใหม่ทั้งหมด
Door Energy เข้าใกล้การชาร์จแบบคงที่ผ่านตรรกะระดับระบบนี้ กลุ่มผลิตภัณฑ์คงที่มีตั้งแต่การชาร์จ W Series AC สำหรับการจอดรถระยะยาว ไปจนถึงการชาร์จ DC กำลังปานกลางของ C Series, การชาร์จอย่างรวดเร็วของ D Series DC และการชาร์จพลังงานสูงพิเศษของ U Series สำหรับการใช้งานที่มีปริมาณงานสูงกว่า วัตถุประสงค์ไม่ใช่เพื่อแนะนำการจัดอันดับสูงสุดที่มีอยู่ให้กับทุกๆ ไซต์ แต่มีวัตถุประสงค์เพื่อให้ตรงกับความต้องการของยานพาหนะ เวลาพัก ความจุไฟฟ้า และลำดับความสำคัญในการดำเนินงานด้วยสถาปัตยกรรมการชาร์จที่เหมาะสม
สำรวจกลุ่มผลิตภัณฑ์การชาร์จ Door Energy EVหรือเยี่ยมชมได้ที่เว็บไซต์พลังงานประตูสำหรับข้อมูลผลิตภัณฑ์ปัจจุบันและสอบถามข้อมูลโครงการ
![]()
เอาต์พุตที่กำหนดของเครื่องชาร์จเป็นแบบเพดาน ไม่ใช่สัญญาว่ารถยนต์จะได้รับพลังงานนั้นตลอดเซสชันการชาร์จ อัตราจริงเป็นไปตามเส้นโค้งการชาร์จของยานพาหนะ เมื่อแบตเตอรี่มีประจุต่ำและอยู่ในช่วงอุณหภูมิที่เหมาะสม แบตเตอรี่อาจรับพลังงานสูงได้ เมื่อแบตเตอรี่เต็ม ระบบการจัดการแบตเตอรี่มักจะลดกระแสไฟลงเพื่อจัดการความร้อน แรงดันไฟฟ้า และความเครียดของเซลล์ รถยนต์สองคันที่เชื่อมต่อกับยูนิต DC เดียวกันอาจมีอัตราการชาร์จโดยเฉลี่ยที่แตกต่างกันมาก
นี่คือเหตุผลว่าทำไมกำลังชาร์จที่มีประสิทธิภาพโดยเฉลี่ยจึงมีประโยชน์มากกว่ากำลังไฟฟ้าสูงสุดเมื่อประมาณปริมาณงาน หากยานพาหนะมีกำลังถึง 160 กิโลวัตต์ในช่วงสั้นๆ แต่ใช้เวลาส่วนใหญ่ของเซสชันต่ำกว่า 100 กิโลวัตต์ โมเดลไซต์ที่ใช้กำลัง 160 กิโลวัตต์ตั้งแต่ต้นจนจบจะเกินจำนวนยานพาหนะที่สามารถให้บริการได้ ในทำนองเดียวกัน การติดตั้งอุปกรณ์ 400 kW สำหรับกลุ่มยานพาหนะที่ยานพาหนะยอมรับเพียง 150-200 kW สามารถเพิ่มการเชื่อมต่อโครงข่ายและต้นทุนอุปกรณ์โดยไม่สร้างผลประโยชน์ในการดำเนินงานตามสัดส่วน
ความแตกต่างมีความสำคัญมากยิ่งขึ้นในไซต์รถแบบผสม รถยนต์นั่งส่วนบุคคล แท็กซี่ รถตู้ รถโดยสาร และรถบรรทุกอาจมีขนาดแบตเตอรี่และสถาปัตยกรรมแรงดันไฟฟ้าที่แตกต่างกัน สถานที่ชาร์จแห่งอนาคตจึงต้องการความยืดหยุ่นเพียงพอที่จะรองรับเส้นโค้งการชาร์จที่หลากหลาย แทนที่จะปรับให้เหมาะสมโดยใช้หมายเลขพาดหัวเดียว
| เมตริกการวางแผน | โฟกัสแบบดั้งเดิม | โฟกัสรุ่นต่อไป | ผลกระทบทางธุรกิจ |
| ผลผลิตสูงสุด | kW ยิ่งสูงยิ่งดี | จับคู่ kW กับการยอมรับยานพาหนะและเวลาพัก | หลีกเลี่ยงการมีขนาดใหญ่เกินไป |
| กำลังเซสชันเฉลี่ย | มักถูกละเลย | จำลองเส้นโค้งการชาร์จจริง | ปรับปรุงการคาดการณ์ปริมาณงาน |
| ประสิทธิภาพ | ข้อกำหนดรอง | วัดการแปลงพลังงานและการสูญเสียขณะสแตนด์บาย | ส่งผลต่อต้นทุนการดำเนินงานและความร้อน |
| การชาร์จพร้อมกัน | นับตัวเชื่อมต่อ | กำหนดอำนาจของคณะรัฐมนตรีทั้งหมดและกฎการแบ่งปัน | ป้องกันสมมติฐานด้านกำลังการผลิตที่ไม่สมจริง |
| ซอฟต์แวร์ | การเชื่อมต่อขั้นพื้นฐาน | การควบคุมระยะไกล การชาร์จอัจฉริยะ และการวินิจฉัย | ปรับปรุงสถานะการออนไลน์ |
| การขยายตัว | เพิ่มหน่วยเพิ่มเติมในภายหลัง | วางแผนความสามารถในการปรับขนาดทางไฟฟ้าและดิจิทัลตั้งแต่วันแรก | ลดต้นทุนการปรับปรุงในอนาคต |
IEA จัดประเภทเครื่องชาร์จสาธารณะที่ 22 kW หรือต่ำกว่าว่าเป็นแบบช้า, มากกว่า 22 kW และไม่เกิน 150 kW เป็นแบบเร็ว และ 150 kW หรือสูงกว่านั้นเป็นแบบเร็วเป็นพิเศษ ส่วนแบ่งการชาร์จสาธารณะที่รวดเร็วและเร็วเป็นพิเศษกำลังเพิ่มขึ้น แต่โครงสร้างพื้นฐานที่เร็วกว่านั้นไม่ได้ขจัดความจำเป็นในการชาร์จที่ใช้พลังงานต่ำลง ที่จอดรถระยะยาวยังคงสามารถให้บริการได้อย่างมีประสิทธิภาพด้วยหน่วย AC ในขณะที่ไซต์ปลายทางอาจได้รับประโยชน์จาก DC กำลังไฟปานกลาง กล่าวอีกนัยหนึ่ง ตลาดกำลังมีการแบ่งชั้นมากขึ้น ไม่ใช่แค่มีประสิทธิภาพมากขึ้นเท่านั้น
| ตัวบ่งชี้การชาร์จสาธารณะทั่วโลกปี 2025 | ค่า | ทำไมมันถึงสำคัญ |
| จุดชาร์จสาธารณะ | มากกว่า 7 ล้าน | เครือข่ายการชาร์จได้เข้าสู่การใช้งานขนาดใหญ่ |
| เพิ่มคะแนนใหม่ในปี 2025 | เกือบ 1.8 ล้าน | การขยายโครงสร้างพื้นฐานยังคงรวดเร็ว |
| การเติบโตของหุ้นประจำปี | มากกว่า 33% | ผู้ประกอบการจะต้องวางแผนสำหรับเครือข่ายที่หนาแน่นมากขึ้น |
| ระดับการชาร์จสาธารณะโดยเฉลี่ย | ประมาณ 50 กิโลวัตต์ | ระดับพลังงานกำลังเพิ่มขึ้นทั่วทั้งเครือข่าย |
| กำลังการผลิตสาธารณะต่อ LDV ไฟฟ้า | ประมาณ 4.5 กิโลวัตต์/คัน | ความจุและการใช้ประโยชน์มีความสำคัญร่วมกัน |
แหล่งข้อมูลอุตสาหกรรม:IEA – Global EV Outlook 2026: การชาร์จรถยนต์ไฟฟ้า.
วิธีที่เป็นประโยชน์มากที่สุดในการก้าวไปไกลกว่าแนวคิด "ชนะกิโลวัตต์สูงสุด" คือมอบหมายงานการชาร์จที่แตกต่างกันให้กับชั้นพลังงานที่แตกต่างกัน ช่วงคงที่ของ Door Energy มีโครงสร้างตามหลักการนี้ ที่ชาร์จ AC ซีรีส์ W ครอบคลุม 7/11/22 kW สำหรับการจอดรถระยะยาว เครื่องชาร์จ DC ซีรีส์ C ครอบคลุม 20/30/40 kW สำหรับการใช้งานปลายทางและการหมุนเวียนปานกลาง ซีรีส์ D ครอบคลุม 60/80/120/160 kW สำหรับการชาร์จด่วนสาธารณะและการใช้งานยานพาหนะ ในขณะที่ซีรีส์ U ขยายเป็น 180/240/320/400 kW สำหรับไซต์งานที่มีปริมาณงานสูงกว่า ซึ่งยานพาหนะและโครงสร้างพื้นฐานทางไฟฟ้าสามารถใช้พลังงานสูงพิเศษได้อย่างมีความหมาย
| ซีรี่ส์พลังงานประตู | ช่วงพลังงาน | พิมพ์ | ที่อยู่อาศัย / บทบาททั่วไป | การใช้งานทั่วไป |
| ดับบลิว ซีรีส์ | 7 / 11 / 22 กิโลวัตต์ | เครื่องปรับอากาศ | อยู่นาน; ครอบคลุมพอร์ตกว้าง | โรงแรม สำนักงาน ที่พักอาศัย ที่จอดรถระยะยาว |
| ซีซีรีส์ | 20 / 30 / 40 กิโลวัตต์ | ดี.ซี | อยู่อาศัยปานกลาง ความต้องการกริดที่สมดุล | ร้านค้าปลีก ร้านอาหาร รีสอร์ท สวนธุรกิจ |
| ซีรีส์ ดี | 60 / 80 / 120 / 160 กิโลวัตต์ | ดี.ซี | มูลค่าการซื้อขายเร็วขึ้น | การชาร์จไฟสาธารณะ ยานพาหนะ โรงพยาบาล พื้นที่ให้บริการ |
| ยู ซีรี่ย์ | 180 / 240 / 320 / 400 กิโลวัตต์ | ดี.ซี | การชาร์จความเร็วสูง | โลจิสติกส์ รถโดยสาร รถบรรทุก ศูนย์กลางการชาร์จที่วุ่นวาย |
ลิงค์พลังงานประตู:กลุ่มเครื่องชาร์จ AC EV|กลุ่มผลิตภัณฑ์เครื่องชาร์จ DC EV|คู่มือการวางแผนโครงสร้างพื้นฐานเครื่องชาร์จ EV.
เครื่องชาร์จแบบเร็ว DC เป็นระบบแปลงพลังงานโดยพื้นฐาน โดยจะรับไฟฟ้ากระแสสลับจากไซต์งาน แปลงเป็นเอาต์พุต DC ที่มีการควบคุม และปรับแรงดันและกระแสอย่างต่อเนื่องตามความต้องการของยานพาหนะ และขีดจำกัดความปลอดภัยของเครื่องชาร์จ ประสิทธิภาพ พฤติกรรมการสลับ ความแม่นยำในการควบคุม และการออกแบบการระบายความร้อนของห่วงโซ่การแปลงนั้นมีอิทธิพลต่อปริมาณพลังงานกริดที่ไปถึงแบตเตอรี่ และปริมาณความร้อนที่กลายเป็นความร้อน
นี่คือเหตุผลหนึ่งที่ระบบอิเล็กทรอนิกส์กำลังมีความสำคัญพอๆ กับระดับป้ายชื่อของตู้ หากเครื่องชาร์จสองเครื่องให้เอาต์พุตที่คล้ายกัน แต่มีเครื่องหนึ่งสร้างการสูญเสียการแปลงมากกว่า ระบบที่มีประสิทธิภาพน้อยกว่าจะผลิตความร้อนมากขึ้นและสามารถกำหนดความต้องการการทำความเย็นที่สูงขึ้นได้ตลอดระยะเวลาการทำงานหลายพันชั่วโมง สำหรับไซต์เชิงพาณิชย์ที่มีการใช้งานสูง ความแตกต่างด้านประสิทธิภาพเพียงเล็กน้อยอาจสะสมเป็นค่าพลังงานและค่าบำรุงรักษาที่สำคัญได้
สถาปัตยกรรมแรงดันไฟฟ้าก็มีความสำคัญเช่นกัน จากความสัมพันธ์พื้นฐาน P = V × I แรงดันไฟฟ้าที่สูงกว่าสามารถส่งกำลังเท่ากันที่กระแสไฟฟ้าที่ต่ำกว่า ตัวอย่างเช่น เอาต์พุตตามทฤษฎี 160 kW ต้องใช้กระแสไฟประมาณ 400 A ที่ 400 V แต่เพียง 200 A ที่ 800 V ระบบจริงมีความซับซ้อนมากกว่า และกระแสไฟจริงจะขึ้นอยู่กับขีดจำกัดของยานพาหนะ สายเคเบิล ขั้วต่อ และเครื่องชาร์จ แต่หลักการอธิบายว่าทำไมแพลตฟอร์มรถยนต์ที่มีแรงดันไฟฟ้าสูงกว่าจึงมีความสำคัญต่ออนาคตของการชาร์จอย่างรวดเร็ว
| พลังเป้าหมาย | แรงดันไฟฟ้าตัวอย่าง | กระแสทางทฤษฎี (P/V) | ความหมายการออกแบบ |
| 120 กิโลวัตต์ | 400 โวลต์ | 300 ก | กระแสไฟฟ้าที่สูงขึ้นจะทำให้ตัวนำและภาระความร้อนเพิ่มขึ้น |
| 120 กิโลวัตต์ | 800 โวลต์ | 150 ก | กำลังเท่ากันที่ครึ่งหนึ่งของกระแสทางทฤษฎี |
| 160 กิโลวัตต์ | 400 โวลต์ | 400 ก | ต้องใช้ความสามารถในปัจจุบันอย่างมาก |
| 160 กิโลวัตต์ | 800 โวลต์ | 200 ก | กระแสไฟต่ำลงเพื่อกำลังเท่ากัน |
| 240 กิโลวัตต์ | 800 โวลต์ | 300 ก | พลังงานที่สูงขึ้นยังคงสามารถจัดการได้ด้วยแรงดันไฟฟ้าที่สูงขึ้น |
| 400 กิโลวัตต์ | 1,000 โวลต์ | 400 ก | พลังงานสูงพิเศษต้องใช้ยานพาหนะ สายเคเบิล และการระบายความร้อนที่ประสานงานกัน |
ความร้อนส่งผลต่อโมดูลจ่ายไฟ สายเคเบิล ขั้วต่อ จอแสดงผล คอนแทคเตอร์ และส่วนประกอบของตู้ เครื่องชาร์จที่ถึงจุดสูงสุดแต่ลดความเร็วลงบ่อยครั้งเนื่องจากอุณหภูมิภายในที่เพิ่มขึ้นอาจให้พลังงานที่มีประโยชน์น้อยกว่าระบบที่มีขนาดเหมาะสมและมีระยะการระบายความร้อนที่ดีกว่า ในสภาพอากาศร้อน แสงแดดส่องโดยตรง การระบายอากาศที่จำกัด การสะสมของฝุ่น และการเกิดกระแสไฟสูงซ้ำๆ สามารถเพิ่มภาระด้านความร้อนได้อีก ในสภาพอากาศหนาวเย็น พฤติกรรมของส่วนประกอบ การควบคุมการควบแน่น และการจัดการสายเคเบิล กลายเป็นข้อกังวลในการออกแบบที่แตกต่างกัน
การคำนวณการสูญเสียอย่างง่ายจะแสดงมาตราส่วน หากระบบแปลงขนาด 160 กิโลวัตต์ทำงานที่ประสิทธิภาพ 95% การสูญเสียการแปลงตามทฤษฎีที่เอาต์พุตเต็มจะอยู่ที่ประมาณ 8 กิโลวัตต์ ที่ประสิทธิภาพ 97% การสูญเสียทางทฤษฎีจะอยู่ที่ประมาณ 4.8 กิโลวัตต์ ตัวอย่างนี้ไม่ใช่ค่าทดสอบผลิตภัณฑ์ เพียงแต่แสดงให้เห็นว่าเหตุใดประสิทธิภาพการแปลงและการออกแบบการทำความเย็นจึงสมควรได้รับความสนใจในการจัดซื้อเชิงพาณิชย์ ความร้อนทิ้งที่น้อยลงสามารถลดหน้าที่ของพัดลมหรือระบบระบายความร้อนด้วยของเหลวและสามารถรองรับการทำงานที่มีเสถียรภาพมากขึ้น
สำหรับช่วง DC คงที่ของ Door Energy ซีรีส์ C อยู่ในตำแหน่งที่ 20/30/40 kW โดยมีช่วงเอาต์พุต DC ที่ระบุไว้ที่ประมาณ 200-750 V ในขณะที่ซีรีส์ D ขยายเป็น 60/80/120/160 kW ด้วยช่วงเอาท์พุตประมาณ 200-1,000 V เอกสาร Door Energy สำหรับซีรีส์ C แสดงช่วงอุณหภูมิการทำงานที่ -30°C ถึง +50°C, IP54 และ IK08 ในขณะที่การกำหนดค่า D Series ได้รับการออกแบบมาสำหรับการชาร์จเชิงพาณิชย์ในร่มหรือกลางแจ้ง และรวมถึงข้อกำหนดในการใช้งานที่ใช้พลังงานสูงกว่า ข้อมูลจำเพาะขั้นสุดท้ายอาจแตกต่างกันไปตามรุ่น ตัวเชื่อมต่อ แพคเกจการรับรอง และโครงการ ดังนั้นผู้ซื้อควรยืนยันเอกสารทางเทคนิคที่ได้รับอนุมัติสำหรับการกำหนดค่าที่แน่นอนที่จะสั่งซื้อ
ดูเครื่องชาร์จ DC Door Energy C Series 20/30/40 kWและDoor Energy D Series เครื่องชาร์จ DC 60/80/120/160 kWสำหรับข้อมูลระดับผลิตภัณฑ์
พิจารณาสถานที่ชาร์จที่มีหน่วย 160 kW สี่หน่วย ผลรวมเลขคณิตของพิกัดป้ายชื่อคือ 640 กิโลวัตต์ การออกแบบทั่วไปจึงอาจถือว่าระบบชาร์จจะต้องสำรองพลังงาน 640 กิโลวัตต์เสมอก่อนที่จะพิจารณาภาระอาคารที่มีอยู่ของไซต์ อย่างไรก็ตาม ยานพาหนะทั้งสี่คันไม่สามารถขอพลังงาน 160 กิโลวัตต์พร้อมกันได้ แบตเตอรี่ของพวกเขาอาจมีสถานะการชาร์จที่แตกต่างกัน อาจมีอัตราการยอมรับสูงสุดที่แตกต่างกัน และบางรุ่นอาจจอดไว้นานกว่าแบตเตอรี่อื่นๆ มาก
การจัดการโหลดแบบไดนามิกช่วยแก้ไขความไม่ตรงกันระหว่างความสามารถในการชาร์จที่ติดตั้งและความต้องการแบบเรียลไทม์ แทนที่จะถือว่าตัวเชื่อมต่อทุกตัวเป็นโหลดคงที่ ระบบควบคุมสามารถจัดสรรพลังงานไซต์ที่มีอยู่ตามปริมาณการใช้อาคารในปัจจุบัน สถานะเครื่องชาร์จ ความต้องการของยานพาหนะ และลำดับความสำคัญในการปฏิบัติงาน ผลลัพธ์ไม่ใช่ "อำนาจเสรี"; ขีดจำกัดไซต์ทั้งหมดยังคงมีอยู่ ค่านี้คือความจุที่มีอยู่สามารถนำมาใช้อย่างชาญฉลาดมากขึ้น
ตัวอย่างเช่น คลังที่มีการจัดสรรการชาร์จ 300 kW สามารถจัดลำดับความสำคัญของรถตู้ที่ต้องออกเดินทางภายใน 30 นาที ลดกำลังไฟฟ้าให้กับยานพาหนะที่มีสถานะการชาร์จเกิน 80% อยู่แล้ว และเพิ่มการชาร์จข้ามคืนเมื่อภาระส่วนที่เหลือของสิ่งอำนวยความสะดวกลดลง การกำหนดเวลาประเภทนี้สามารถปรับปรุงจำนวนยานพาหนะที่ให้บริการได้โดยไม่ต้องอัปเกรดสายเคเบิล สวิตช์บอร์ด และหม้อแปลงทั้งหมดโดยอัตโนมัติให้เป็นยอดรวมตามทฤษฎีทั้งหมด
| ยานพาหนะที่เชื่อมต่อ | การแบ่งเท่า ๆ กันอย่างง่าย 300 kW | การจัดสรรอัจฉริยะตัวอย่าง | เหตุผลที่เป็นไปได้ |
| 1 | สูงสุด 300 กิโลวัตต์* | ตามขีดจำกัดของยานพาหนะ/ผู้เปลี่ยนรถ | ไม่มีการแข่งขันด้านความจุของไซต์ |
| 2 | 150 + 150 กิโลวัตต์ | 180 + 120 กิโลวัตต์ | SOC หรือลำดับความสำคัญในการออกเดินทางที่แตกต่างกัน |
| 3 | 100 + 100 + 100 กิโลวัตต์ | 140 + 100 + 60 กิโลวัตต์ | รถคันหนึ่งต้องการการตอบสนองที่เร็วขึ้น |
| 4 | ตัวละ 75 กิโลวัตต์ | 120 + 80 + 60 + 40 กิโลวัตต์ | เส้นโค้งการชาร์จและเวลาพักที่แตกต่างกัน |
*การจัดสรรเชิงภาพประกอบเท่านั้น เอาต์พุตจริงยังคงถูกจำกัดโดยข้อจำกัดของเครื่องชาร์จ ขั้วต่อ สายเคเบิล ยานพาหนะ และไซต์
อุปกรณ์ขั้วต่อคู่สามารถปรับปรุงการใช้งานเบย์ได้ แต่ผู้ซื้อควรแยกแยะระหว่างจำนวนตัวเชื่อมต่อและความสามารถเต็มกำลังพร้อมกัน ตู้ไฟฟ้าขนาด 160 กิโลวัตต์แบบใช้สายคู่ไม่ได้ให้พลังงาน 160 กิโลวัตต์แก่รถแต่ละคันในเวลาเดียวกันโดยอัตโนมัติ ในสถาปัตยกรรมแบบใช้พลังงานร่วม เอาต์พุตพิกัดรวมของเครื่องชาร์จจะถูกกระจายตามตรรกะการควบคุม คำขอของยานพาหนะ และขีดจำกัดของสถานที่ ดังนั้นเอกสารการจัดซื้อควรระบุกำลังของตู้ทั้งหมด เอาต์พุตสูงสุดต่อตัวเชื่อมต่อ เอาต์พุตขั้นต่ำที่คาดหวังในระหว่างเซสชันพร้อมกัน และกฎลำดับความสำคัญที่ใช้เมื่อตัวเชื่อมต่อทั้งสองทำงานอยู่
D Series ของ Door Energy สามารถกำหนดค่าสำหรับการแชร์พลังงานด้วยสายเคเบิลคู่และการปรับสมดุลโหลดแบบไดนามิกในโครงการเชิงพาณิชย์ สิ่งนี้มีความเกี่ยวข้องโดยเฉพาะอย่างยิ่งสำหรับที่จอดรถที่มีการจราจรหนาแน่น คลังยานพาหนะ และสถานที่สาธารณะที่อ่าวที่ถูกครอบครองสองแห่งอาจสร้างรายได้หรือมูลค่าการดำเนินงานมากกว่ายานพาหนะหนึ่งคันที่ได้รับผลผลิตจากตู้ทั้งหมด การกำหนดค่าที่ถูกต้องจะขึ้นอยู่กับรูปแบบการมาถึงมากกว่าเป้าหมายกำลังสูงสุดเพียงเป้าหมายเดียว
ตรรกะเดียวกันนี้ใช้เมื่อที่ชาร์จแชร์การเชื่อมต่อกับสำนักงาน ร้านค้าปลีก โรงแรม โกดัง หรือโรงพยาบาล หากโหลดที่ไม่ได้ชาร์จของอาคารเพิ่มขึ้นถึงขีดจำกัดไซต์ที่กำหนดไว้ล่วงหน้า ระบบการชาร์จสามารถลดเอาต์พุตได้ เมื่อโหลดอื่นๆ ลดลง กำลังการชาร์จที่มีอยู่จะเพิ่มขึ้นอีกครั้ง วิธีการนี้สามารถลดความต้องการสูงสุดและอาจทำให้การอัพเกรดระบบไฟฟ้าบางอย่างล่าช้า แม้ว่าการออกแบบขั้นสุดท้ายจะต้องได้รับการอนุมัติจากวิศวกรในพื้นที่ที่มีคุณสมบัติเหมาะสมและยูทิลิตี้หรือผู้ให้บริการเครือข่ายที่เกี่ยวข้องเสมอ
การอ่านพลังงานประตูที่เกี่ยวข้อง:วิธีสร้างเครือข่ายเครื่องชาร์จ EV ที่ปรับขนาดได้สำหรับโครงการเชิงพาณิชย์.
การชาร์จเชิงพาณิชย์ขึ้นอยู่กับซอฟต์แวร์มากขึ้น การตรวจสอบสิทธิ์ การจัดการภาษี บันทึกธุรกรรม การเริ่มต้นและการหยุดจากระยะไกล สัญญาณเตือน การอัปเดตเฟิร์มแวร์ สถานะความพร้อมใช้งาน คำสั่งการชาร์จอัจฉริยะ และข้อมูลการบำรุงรักษา ล้วนต้องการการสื่อสารระหว่างฮาร์ดแวร์การชาร์จและระบบการจัดการสถานีชาร์จ ซึ่งหมายความว่าสถาปัตยกรรมการสื่อสารจะไม่ใช่คุณสมบัติด้านไอทีรองอีกต่อไป เป็นส่วนหนึ่งของการออกแบบการทำงานของเครือข่ายการชาร์จ
OCPP ยังคงเป็นหนึ่งในโปรโตคอลกลางสำหรับการสื่อสารระหว่างสถานีชาร์จและระบบแบ็กเอนด์ OCPP 1.6 ยังคงมีการใช้กันอย่างแพร่หลาย OCPP 2.0.1 เพิ่มรุ่นอุปกรณ์ที่สมบูรณ์ยิ่งขึ้น การจัดการธุรกรรมที่ได้รับการปรับปรุง ฟังก์ชันความปลอดภัยที่แข็งแกร่งขึ้น การชาร์จอัจฉริยะที่ได้รับการปรับปรุง และการรองรับ ISO 15118 OCPP 2.1 ซึ่งเปิดตัวในปี 2568 ได้ขยายกรอบการทำงานเพิ่มเติมด้วยการรองรับ ISO 15118-20 ฟังก์ชันการชาร์จแบบสองทิศทาง การควบคุมทรัพยากรพลังงานแบบกระจาย และความสามารถในการอนุญาตและธุรกรรมเพิ่มเติม
สำหรับผู้ซื้อ บทเรียนเชิงปฏิบัติคือการหลีกเลี่ยงข้อกำหนดที่คลุมเครือ เช่น “รองรับ OCPP” โปรเจ็กต์ควรระบุเวอร์ชันที่ต้องการ แพลตฟอร์มแบ็กเอนด์ วิธีการตรวจสอบสิทธิ์ โปรไฟล์ความปลอดภัย ฟังก์ชันการจัดการระยะไกล และจำเป็นต้องมีการทดสอบการทำงานร่วมกันหรือไม่ OCPP 1.6 และ OCPP 2.0.1 ไม่สามารถเข้ากันได้แบบย้อนหลังโดยตรงที่ระดับแอปพลิเคชัน ดังนั้นการวางแผนโปรโตคอลอาจส่งผลต่อทั้งการบูรณาการครั้งแรกและการโยกย้ายแพลตฟอร์มในอนาคต
| เทคโนโลยีดิจิทัล | มันทำอะไร | สิ่งที่ผู้ซื้อควรตรวจสอบ |
| สคบ | เชื่อมต่อเครื่องชาร์จกับ CSMS/แบ็กเอนด์ | เวอร์ชัน ความเข้ากันได้ของแบ็กเอนด์ ฟังก์ชันที่จำเป็น |
| ISO 15118 | กรอบการสื่อสารระหว่างรถยนต์กับเครื่องชาร์จ | การสนับสนุนยานพาหนะ ใบรับรอง และข้อกำหนด Plug & Charge |
| เสียบและชาร์จ | รับรองความถูกต้องอัตโนมัติเมื่อรองรับ | ระบบนิเวศ PKI/ใบรับรอง และการสนับสนุนแบ็กเอนด์ |
| การวินิจฉัยระยะไกล | แจ้งเตือนและข้อมูลการทำงาน | รหัสข้อผิดพลาด บันทึก การรีเซ็ตระยะไกล และเวิร์กโฟลว์การบริการ |
| การจัดการ OTA / เฟิร์มแวร์ | อัพเดตซอฟต์แวร์จากระยะไกล | กระบวนการรักษาความปลอดภัย นโยบายการย้อนกลับ การอัปเดตสิทธิ์ |
| RFID / แอป / POS | ช่วยให้ผู้ใช้เข้าถึงและขั้นตอนการชำระเงิน | กฎการชำระเงินในท้องถิ่น ข้อกำหนดในการโรมมิ่ง และโครงการ |
| อีเธอร์เน็ต / Wi-Fi / มือถือ | ให้การเชื่อมต่อเครือข่าย | ลิงก์หลัก เส้นทางทางเลือก และคุณภาพสัญญาณ |
แหล่งที่มาของโปรโตคอล: Open Charge Alliance – ภาพรวมของ OCPP OCPP 2.0.1 ได้รับมาตรฐานภายใน IEC 63584 และ OCPP 2.1 Edition 1 ได้รับการเผยแพร่เป็น IEC 63584-210:2025
ทุกอินเทอร์เฟซเพิ่มเติมจะสร้างมูลค่าในการดำเนินงาน แต่ยังสร้างความรับผิดชอบด้านความปลอดภัยด้วย เครื่องชาร์จที่เชื่อมต่อกับเครือข่ายอาจแลกเปลี่ยนข้อมูลกับยานพาหนะ บริการคลาวด์ ระบบการชำระเงิน และแพลตฟอร์มการจัดการพลังงาน ผู้ซื้อจึงควรประเมินการสื่อสารที่เข้ารหัส การจัดการใบรับรอง การเข้าถึงตามบทบาท การอัปเดตเฟิร์มแวร์ที่ปลอดภัย การบันทึกเหตุการณ์ และกระบวนการจัดการช่องโหว่ พอร์ตบริการทางกายภาพและอินเทอร์เฟซการบำรุงรักษาภายในควรได้รับการควบคุมด้วย เนื่องจากความปลอดภัยทางไซเบอร์ไม่ได้จำกัดอยู่เพียงการเชื่อมต่อระบบคลาวด์
ประเด็นสำคัญไม่ใช่ว่าทุกไซต์จำเป็นต้องมีสถาปัตยกรรมความปลอดภัยที่ซับซ้อนที่สุดที่มีอยู่ แต่การควบคุมความปลอดภัยควรเป็นไปตามสัดส่วนกับกรณีการใช้งาน การใช้งาน AC ในสถานที่ทำงานขนาดเล็กมีรูปแบบความเสี่ยงที่แตกต่างจากเครือข่ายการชาร์จด่วนสาธารณะระดับประเทศที่มีเครื่องชำระเงินและผู้ใช้หลายพันรายต่อวัน แต่ทั้งสองต้องการรูปแบบการเป็นเจ้าของที่กำหนดไว้สำหรับข้อมูลประจำตัว การอัปเดตซอฟต์แวร์ และการตอบสนองต่อเหตุการณ์
เครื่องชาร์จแบบคงที่ของ Door Energy สามารถรองรับการกำหนดค่าของโครงการซึ่งรวมถึง OCPP, RFID, การเข้าถึงตามแอป และตัวเลือกการสื่อสาร เช่น อีเธอร์เน็ต, Wi-Fi และการเชื่อมต่อเซลลูลาร์ ขึ้นอยู่กับซีรีส์และข้อกำหนดขั้นสุดท้าย โครงการเชิงพาณิชย์ซีรีส์ D ยังสามารถรวมฟังก์ชัน POS และการจัดการโหลดได้เมื่อจำเป็น สำหรับลูกค้า B2B ขั้นตอนที่สำคัญที่สุดคือการจัดทำเอกสารแบ็คเอนด์และสภาพแวดล้อมการชำระเงินก่อนการผลิต เพื่อให้เครื่องชาร์จได้รับการกำหนดค่าสำหรับรูปแบบการทำงาน แทนที่จะถือเป็นตู้แยก
วิธีที่ง่ายที่สุดวิธีหนึ่งในการทำให้โครงการชาร์จมีความซับซ้อนมากเกินไปคือการปฏิบัติต่อเทคโนโลยีใหม่ทุกอย่างให้มีความเป็นผู้ใหญ่เท่าๆ กันและมีความจำเป็นเท่าเทียมกัน ผู้ซื้อเชิงพาณิชย์สามารถตัดสินใจได้ดีขึ้นโดยแยกความสามารถที่เป็นกระแสหลักอยู่แล้วออกจากความสามารถที่กำลังขยายตัวอย่างรวดเร็ว และความสามารถที่ยังคงขึ้นอยู่กับการสนับสนุนยานพาหนะ กฎระเบียบ และการออกแบบตลาดในท้องถิ่น
| ชั้นเทคโนโลยี | ตัวอย่าง | มุมมองการจัดซื้อในปัจจุบัน |
| กระแสหลักในวันนี้ | การเชื่อมต่อ OCPP, การเข้าถึง RFID/แอป, การตรวจสอบระยะไกล, การจัดการโหลดแบบไดนามิก | ควรได้รับการประเมินทันทีสำหรับเครือข่ายเชิงพาณิชย์ส่วนใหญ่ |
| ขยายตัวอย่างรวดเร็ว | ISO 15118, Plug & Charge, การแบ่งปันพลังงานขั้นสูง, ตัวเลือกการชำระเงินแบบรวม | มูลค่าความพร้อมในอนาคตที่แข็งแกร่งเมื่อมีการสนับสนุนระบบนิเวศ |
| เกิดขึ้นใหม่/ขึ้นอยู่กับโครงการ | V2G/V2X, การควบคุม DER, บริการกริดขั้นสูง, การเพิ่มประสิทธิภาพพลังงานด้วย AI | วางแผนสถาปัตยกรรมเพื่อความเข้ากันได้ ปรับใช้เมื่อยานพาหนะ สาธารณูปโภค และกรณีธุรกิจสอดคล้องกัน |
การชาร์จแบบดั้งเดิมเป็นไปตามเส้นทางพลังงานทางเดียว: จากกริดไปยังเครื่องชาร์จไปยังยานพาหนะ Vehicle-to-grid และรุ่น V2X ที่เกี่ยวข้องสามารถแนะนำการไหลของพลังงานแบบสองทิศทาง ทำให้แบตเตอรี่ EV ที่ใช้งานร่วมกันได้สามารถรองรับอาคาร ระบบพลังงานในท้องถิ่น หรือโครงข่ายภายใต้สภาวะที่มีการควบคุม OCPP 2.1 เพิ่มการรองรับการทำงานสำหรับการชาร์จแบบสองทิศทางและการควบคุมทรัพยากรพลังงานแบบกระจาย ในขณะที่ ISO 15118-20 มอบกลไกการสื่อสารสำหรับการถ่ายโอนพลังงานแบบสองทิศทาง
อย่างไรก็ตาม ธุรกิจไม่ควรถือว่า V2G เป็นฟีเจอร์สากลที่พร้อมใช้งานทุกที่ การใช้งานเชิงพาณิชย์ขึ้นอยู่กับยานพาหนะที่เข้ากันได้ ฮาร์ดแวร์การชาร์จแบบสองทิศทาง กฎของกริดในพื้นที่ ข้อกำหนดในการเชื่อมต่อโครงข่าย การวัดแสง ภาษี การรับประกัน และเศรษฐศาสตร์ของแบตเตอรี่ของยานพาหนะแบบปั่นจักรยาน กลย